ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. เกิดแก่ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชายนพ ลุงเปา คุณครูวิทย์ คุณบีบี น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

หยุดไม่ได้ไฟ้ท์บังคับมันทับถม หยุดต้องจมหล่มลึกสะอึกคั่ง
    ต้องซมซานโซเซเร่รุงรัง ตายซะมั้ง.!!ยังอยู่โว้ย.!!โกยต่อไป.!! (ลุงเปา)

ตายไม่ได้นะ..ตอนนี้ขอชีวิต..(.เหอะนะท่านสุวรรณ )
    ช่วยเบือนบิด ขีดกลบ ลบชื่อใหม่
    เกิดแก่ยังติดบ่วงความห่วงใย
    ขอเฝ้าไข้พ่อก่อนค่อยรอนราน

แม้จะเหนื่อยก็สุขใจที่ได้เห็น
    เช้าหรือเย็นได้เห็นพ่อล้อลูกหลาน
    เสียงหัวเราะเริงร่าพาชื่นบาน
    ในวิมานของชาวดินถิ่นดงดอย

เกิดแก่เองก็วิงวอนอยู่ทุกวันว่า”อย่าเพิ่งเป็นไรไปนะ” เป็นห่วงว่า
    จะไม่มีใครดูแลพ่อแทนตัวเองทั้งที่ยังมีน้องชายอีกคน แต่..ก็ไม่วางใจ
    มีเรื่องสนทนาระหว่างพ่อ ลูก มาฝากค่ะ
    พ่อมักพูดเสมอว่า “เฮ้อ..เมื่อไรจะหมดเวร หมดกรรมสักที ต้องมาเป็นภาระให้ลูก”
    เกิดแก่ก็พูดว่า “มันไม่ใช่ภาระ แต่..มันเป็นหน้าที่ เฮ้อ..นี่ถ้าหมดเวรหมดกรรม
    แล้วจะคืนกำไรให้พ่อได้ไง”
    พ่อ......... “กำไรอะไร”
    เกิดแก่.....”ก็กำไรที่พ่อลงทุนทุ่มทุนสร้างลูกขึ้นมาไง”
    พ่อ..........ยิ้มปากกว้าง
    เกิดแก่......”มันถึงเวลาที่ลูกต้องคืนกำไร “
    “ กำไรที่พ่อเลี้ยงลูกมาด้วยความเหน็จเหนื่อย ความเหน็จเหนื่อยในอดีตของพ่อ”
    “ มากมายหลายเท่ากว่าความเหน็จเหนื่อยในวันนี้ของลูกซะอีก”
    “เพราะฉะนั้นลูกต้องคืนกำไรให้เต็มรูปแบบ”
    พ่อ......... “ไม่ต้องคิดมาคืนให้พ่อหรอก แต่..เก็บไว้เป็นทุนของลูกเถอะ”
    มาถึงตรงนี้เกิดแก่เริ่มงง
    พ่อ...... “เพราะสิ่งที่ลูกคืนกลับมาให้พ่อนั้น หลาน ๆ มันเห็นมันจะได้จดจำเป็นแบบอย่าง
    ซึ่งมันจะกลายเป็นกำไรคืนให้ลูกอีกในอนาคตวันที่ลูกแก่ลง”
    เกิดแก่.... “นี่ถ้าเป็นนักลงทุนเค้าเรียกว่า ยิ่งปืนนัดเดียวได้นกสองตัว”
    แหม...ถ่ายทอดกันจนเป็นมรดกเลยนะเนี่ย อิอิ และแล้วพ่อก็เริ่มอธิบายเรื่อง ห้าพอ
    1.พอ = ภพ 2.พอ =พึ่งพา 3.พอ = พรากเพียร 4.พอ =พักผ่อน 5. พอ = พลัดพราก

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

อนุโมทนาในความกตัญญูของเกิดแก่ด้วยค่ะ ได้ลูกกญัตญูแบบนี้ถือว่าเป็นบุญของพ่อแม่
    ลูกเองเมื่อได้กตัญญุต่อพ่อแม่ก็ถือว่าเป็นบุญที่จะส่งเสริมให้ชีวิตของตนเจริญรุ่งเรืjองตลอดไป
    ชอบที่สองพ่อลูกคุยกันจังค่ะ เป็นข้อธรรมที่ใช้ดำเนินชีวิตได้ดีจริงๆ ยอดเยี่ยมมากๆค่ะ

เมื่อวานถือกันว่าเป็นวันพิเศษของแม่อีกวันหนึ่ง ปกติทั่นยายจะพาพ่อแม่และพี่น้องลูกหลานไปทานข้าวกัน
    ซึ่งปกติก็ไปทานกันบ่อยๆอยู่แล้ว แต่หากเป็นวันพิเศษแบบนี้ก็จะต้องมีอะไรที่พิเศษนอกเหนือจากไปทานข้าวธรรมดานิดนึง
    ซึ่งกิจกรรมต่างๆเหล่านี้เป็นกุศโลบายที่ทำให้พ่อแม่มีความสุขมากขึ้นกว่าปกติเยอะมาก สังเกตุว่าวันพิเศษๆแบบนี้
    เวลาจะออกไปทานข้าวนอกบ้านพ่อกับแม่จะแต่งตัวกันเป็นพิเศษกว่าทุกๆครั้ง และจะอ้อนลูกๆมากขึ้นอีกนิด :33:

แต่เมื่อวานไม่ได้ไป เพราะทั่นยายไม่ค่อยสบายทานอะไรไม่ค่อยได้ อีกอย่างน้องสาวไปถือศีลที่วัด
    น้องชายก็ติดงานราชการ ก็ไม่พร้อมหน้ากันอีก ก้อเลยนั่งคุยกันไปตามประสาแม่ลูกอยู่ที่บ้าน
    แม่ของทั่นยายเป็นคนที่ชอบทำบุญเป็นชีวิตจิตใจ เรื่องทำบุญนี่จะลำบากลำบนขัดสนอย่างไรก็ตาม
    ก็ต้องทำให้ได้ ฝนจะตกฟ้าจะร้องก็ต้องไปวัดให้ได้ แม่ได้รับการถ่ายทอดมาจากสมัยปู่ย่าตายาย
    จนทำให้เชื่อมั่นว่าการทำบุญมากๆนั้นผลบุญจะช่วยให้พ้นจากเวรกรรมและพ้นทุกข์ได้
    เมื่อก่อนนั้นทั่นยายเองก็เข้าใจเรื่องการทำบุญเช่นเดียวกับแม่นั่นแหล่ะค่ะ จึงเติบโตมากับความเชื่อ
    ความเข้าใจแบบนั้น จึงปล่อยแม่ให้ทำบุญแบบเอาเป็นเอาตายไปตามประสาคนชอบทำบุญนั่นเอง

แต่มาตอนนี้พอเริ่มเรียนรู้และเริ่มเข้าใจเรื่องการทำบุญและการปฎิบัติธรรมที่ถูกต้องบ้างแล้ว
    (แต่ก็ความรู้ก็สั้นกว่าหางอึ่งมากๆๆๆค่ะ) ก็มองเห็นว่าการที่แม่ทำบุญมากๆนั้นก็ดีอยู่หรอก
    แต่ผลบุญช่วยให้พ้นทุกข์อย่างแท้จริงไม่ได้ จึงพยายามจะฉุดรั้งแม่ให้เดินเข้าสู่เส้นทางการปฎิบัติธรรม
    เพื่อความหลุดพ้นอย่างแท้จริง แต่ดูแม่ก็ไม่ค่อยจะเชื่อหรอก เพราะชอบทำบุญมากกว่านี่นา
    แม่ว่าได้ทำบุญแล้ว...ชื่นนนนนนใจจริงๆ

ที่จริงแม่ก็ปฎิบัติธรรมอยู่บ้างนะคะ แต่ไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่ วัดที่แม่ไปทำบุญบ่อยๆ สอนให้คนทำบุญมากกว่า
    ไม่ค่อยได้สอนให้ปฎิบัติธรรมเท่าไหร่ ดู้หมือนนอกจากจะรู้แนวทางการปฎบัติธรรมมาจากรุ่นปู่ย่าตายายแล้ว
    แม่ยังได้แนวทางการปฎิบัติมาจากการได้เสวนาธรรมกับผู้ที่ไปวัดด้วยกันนั่นเอง มิใช่ครูบาอาจารย์ที่ไหน
    และจากการได้รับรู้แนวทางการปฎิบัติที่ถ่ายทอดกันมาเช่นนี้ ทำให้แม่เข้าใจและเชื่อมั่นว่าการนั่งสมาธินั้นคือ
    การนั่งเฉยๆให้ใจสงบ นั่งไปนานๆจะได้เห็น แสง สี เสียง ดุจงานนิทรรศการสะพานข้ามแม่น้ำแควฉะนั้น
    แม่จึงพยายามที่จะเห็น แสง สี เสียง บ้างให้ได้ ทั่นยายคิดในใจว่า โธ่..แม่จ๋า...อยากดูนิทรรศการ แสง สี เสียงก็ไม่บอก
    จะได้พาไปดู ให้ฉ่ำใจไปเลย ไม่ต้องมานั่งหลับตาให้เมื่อยแบบนี้หรอก...แต่ไม่กล้าไปคัดค้านแม่ตรงๆหรอกค่ะ
    ก็รู้ๆนิสัยแม่อยู่นี่นาว่า พูดผิดหูนิ๊ดดดดดเดียว..เดี๋ยวได้มีงอนแน่ๆ ทีนี้ละตัวใครตัวมันล่ะค่ะ อิ อิ

ก็เลยต้องใช้วิธีค่อยๆแซะความเชื่อที่ยึดมั่นถือยึดมั่นเก่าๆออกไปทีละนิดโดยไม่ให้รู้ตัว
    ไม่งั้นเดี๋ยวมี "ต่อต้าน" และหากแม่รู้สึกต่อต้านขึ้นมาแล้วละก้อ ที่นี้ละจะตั้งป้อม ร้อยก็ต่อ พันก็ต้าน
    โดยไม่ฟังเหตุผลกันล่ะ การจะฉุดดึงให้เข้ามาปฎิบัติในเส้นทางที่ถูกต้องนั้นก็จะ ยากเกินบรรยายเลยล่ะค่ะ
    จึงต้องใช้วีธีค่อยๆโน้มจิตใจให้คล้อยตามที่ละนิด เรียกว่า "ค่อยๆโน้มกิ่งฟ้า " ว่างั้นเถอะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย น้องสาวเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ลุงเปาฯ คุณครูวิทย์ คุณบีบี น้องปลายฟ้า และพี่น้องทุกท่านครับ

ช่างเป็นครอบครัวที่น่ารักจริงครับ น้องเกิดแก่ อ่านที่สนทนากับคุณพ่อแล้ว ทำให้ดูว่าเป็นครอบครัวที่น่ารักและอยู่ในธรรมจริงๆ ขอโมทนาสาธุกับถ้อยคำทีสนทนาและความกตัญญูของน้องสาวคนนี้ครับ

ท่านยายฟังดูแล้วยังไม่แข็งแรงเลย หมั่นหาอะไรทานเสริมสักหน่อยน่ะครับ ผู้หญิงที่เป็นคุณแม่แล้ว ปัจจุบันหลังคลอดบุตร อยู่ไฟไม่ครบและไม่ถูกวิธี เวลาเกิดเจ็บป่วยหรือผ่าตัดอะไรสักทีหนึ่ง จะฟื้นตัวค่อนข้างช้าครับ ผมไม่ทราบว่าทั่นยายผ่าอะไรน่ะครับ แต่ถ้าเป็นช่องท้อง ควรหาทานยาเสริมเหมือนกับอยู่ไฟน่ะครับ จะทำให้สุขภาพฟื้นตัวเร็วขึ้นครับ ถ้าอย่างไรลองแวะไปหาหมอแผนโบราณสักครั้ง ให้เขาจัดยาหม้อมาต้มทานเสริม หรือไปที่ รพ.เทียนฟ้า ไปให้หมอท่านจับแมะดูน่ะครับ จะได้แข็งแรงเร็วขึ้นครับ

ขอให้ทั่นยายมีสุขภาพแข็งแรงโดยวัยน่ะครับ
    อ้อ สำหรับคุณแม่ทั่นชอบทำบุญ สร้างทาน หากท่านไม่ชอบทางภาวนา ก็คงเป็นเพราะเวลาท่านยังไม่ถึงที่จะเปิดรับทางนี้ครับ ทั่นยายเวลาปฏิบัติหรือสร้างบุญก็อธิษฐานให้ท่านด้วยครับ การทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ก็เป็นพื้นฐานทุนรอนในโอกาสต่อไปครับทั่นยาย
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. paobunjin said:

คุณนพกรณ์คงไม่ได้ติดตามข่าวของทั่นยาย ที่ผมตามไปที่ลานธรรมนะครับ งั้นตามลิงค์ที่ผมวางไว้นี้ไปเลยนะครับ แล้วจะรู้รายละเอียด
    ลุงเปา ครับ

วันนี้คิดถึงทั่นยายมากๆก็เลยไปที่เวบ ลานธรรม ที่ทั่นยายและเหล่ากัลยาณมิตรพากันสิงสถิตอยู่ ก็ได้ไปเจอกระทู้นี้ ที่ให้กำลังใจทั่นยาย จึงรู้ว่าทั่นยายของพวกเราสุขสบายดี มีความสุข จ๊ะๆจ๋าๆเอิ๊กๆอยู่กับการต้อนรับเพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมไม่ขาดเลย ใครอยากไปเห็นทั่นยาย ตามลิงค์ข้างล่างนี้ไปเลย เน้อ

ลุงเปา จ้า

http://larndham.org/index.php?/topic/41708-%e0%b8%81%e0%b8%b3%e0%b8%a5%e0%b8%b1%e0%b8%87%e0%b9%83%e0%b8%88-%e0%b9%81%e0%b8%94%e0%b9%88-%e0%b8%97%e0%b8%b1%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%a2%e0%b8%b2%e0%b8%a2-%e0%b8%84%e0%b9%88%e0%b8%b0/
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

5. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชายนพ ลุงเปา คุณครูวิทย์ คุณบีบี น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

เกิดแก่..ก็ ขออนุโมทนากับทั่นยายด้วยเช่นกันค่ะ
    ทั่นยาย..จ๋า ทั่นยายเองก็เป็นลูกกตัญญูยอดเยี่ยมเชี่ยวค่ะ การให้ธรรมะด้วยการแนะนำหรือแนะแนว
    ให้กับบิดา มารดา นี่เขาว่า เป็นการตอบแทนบุญคุณอย่างสูงสุด สำหรับเกิดแก่เองนั้นสติปัญญาทาง
    ธรรมะนี่ก็สั้นกว่าหางอึ่งเสียอีก ทำได้อย่างมากก็แค่ส่งเสริมหาหนังสือหนังหามาให้ท่านได้อ่านได้
    ศึกษา ได้สนทนาซักถามความสงสัย ต่อต่าย เพื่อต่อยอดกัน เกิดแก่เองก็เคยตั้งคำถามพ่ออยู่บ่อย ๆ
    ว่าพ่อเห็นอะไรบ้างไหมเวลานั่ง เพราะถ้าจะมองว่าการปฏิบัติธรรม โดยการสวดมนต์ นั่งสมาธิ
    เกือบยี่สิบปีที่พ่อปฏิบัติเช่นนี้มาอย่างต่อเนื่องพ่อน่าจะเห็นอะไร ต่อมิอะไรตามที่บางคนเขา “ว่ากัน”
    บ้าง ถามทีไร..พ่อก็บอกว่า “ไม่เคยเห็นอะไรเล้ยยย” แต่..พ่อบอกว่า “เห็นแต่ความว่างมากขึ้น”
    เอาละซี..อยากเห็นบ้าง ศรัทธาท้วมท้นล้นเอ่อขึ้นมาจนแทบล้นอก จุดประกายไฟที่กำลังริบหรี่
    ให้ลุกโชติช่วงขึ้นมา เพราะหวังอยากเห็น “ความว่าง”บ้างสรุปก็คือการปฏบัติของเกิดแก่นี่ต้องอาศัย
    การกระตุ้นอยู่ตลอดเวลา อิอิ อย่างที่ทั่นยายเองก็เคยกระตุ้นให้เกิดแก่ได้เกิดการฮึกเหิมนั่นแหละค่ะ
    แต่..เกิดแก่ว่าถ้าได้เห็นนิทรรศการ แสง สี เสียง สักครั้งก็น่าสนใจอยู่นะค่ะ จะได้รู้อารมณ์นั้นว่า
    จะตื่นตา ตื่นใจ ขนาดไหน อิอิ

ขอบคุณค่ะ พี่ชาย (นพ) ที่ชมเชยมาให้ชื่นใจ ก็เรามีกันสองคนพ่อลูก และเกิดแก่เองได้ให้สัญญา
    ไว้กับแม่และเป็นสัญญาครั้งสุดท้ายของลมหายใจแม่ ค่ะ สัญญาว่าจะดูแลและปรนิบัติพ่อให้ดีที่สุด
    เท่าที่ลูกคนหนึ่งต้องกระทำ

น้องเพียงฝันจ๋า..ขอบคุณมากนะค่ะที่คอยห่วงใยและไถ่ถามความเป็นไปอยู่เสมอ ๆ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขอบคุณลุงเปาฯมากเลยครับ ระยะหลังนี่ผมเข้าไปลานธรรมไม่ได้เลยครับ จำชื่อที่ใช้เป็นสมาชิกไม่ได้ครับ เลยไม่สามารถตามข่าวคราวได้ ต้องทิ้งไปเหลือมาช่วยตอบกระทู้ที่วัดเกาะฯอย่างเดียวครับ ลุงเปาฯส่งเวปมาให้ ทำให้ได้ตามเรื่องเจ็บไข้ของทั่นยาย จนทราบที่มาที่ไป ขอบคุณมากๆ ครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ

เมื่อวานกำลังพิมพ์ข้อความตอบกระทู้อยู่ มีสาวนางหนึ่งมาชวนคุยอยู่นั่นแล้ว
    ทั่นยายก็พยักพเยิบ อือ ..ออ ไป เธอเลยคุยใหญ่เลยไม่มีทีท่าว่าจะจบง่ายๆ
    ทำเอาเพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก พิมพ์วกไปเวียนมา หนักเข้าต้องยอมแพ้เลิกพิมพ์
    แล้วนั่งฟังเธอคุยอย่างเดียว คนฟังเหนื่อยแล้ว แต่คนคุยยังไม่เหนื่อย...อิ อิ อิ

ข้อความเมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 08:27:24 pm
    ข้อความโดย: อุบาสกนพกรณ์
    ผมไม่ทราบว่าทั่นยายผ่าอะไรน่ะครับ แต่ถ้าเป็นช่องท้อง ควรหาทานยาเสริมเหมือนกับอยู่ไฟน่ะครับ
    จะทำให้สุขภาพฟื้นตัวเร็วขึ้นครับ ถ้าอย่างไรลองแวะไปหาหมอแผนโบราณสักครั้ง ให้เขาจัดยาหม้อมาต้มทานเสริม
    หรือไปที่ รพ.เทียนฟ้า ไปให้หมอท่านจับแมะดูน่ะครับ จะได้แข็งแรงเร็วขึ้นครับ
    ทั่นยายไม่ได้ผ่าช่องท้องค่ะ แต่ผ่าที่เหนือเนินอกใกล้กับไหปลาร้าค่ะ
    ขอบคุณค่ะพี่นพที่ให้คำแนะนำเรื่องยาเสริม แต่ทั่นยายทานยาน้ำ , ยาหม้อ ยาต้ม ไม่เป็นค่ะ
    ทานทีไรอาเจียนทุกทีเลย ทานเป็นแต่ยาเม็ดค่ะ ตอนนี้ทั่นยายก็ทานยาสมุนไพรอยู่ค่ะ
    แต่ทำเป็นแคปซูนแล้วเม็ดใหญ่โตมโหราน ติดคอบ่อยมากๆ มียาฉีดด้วยครั้งละ 2 เข็มค่ะ
    ยาฉีดนี่จะปวดมาก หลังจากฉีดยาก็จะมึนศีรษะ และคลื่นไส้อยากอาเจียนไปหลายวันเลยค่ะ
    แต่ก็ต้องทนตามประสาคนมีเวรกรรมเยอะมากๆๆ ๆๆๆๆ ค่ะ แหะ แหะ

ข้อความโดย: paobunjin
    คุณนพกรณ์คงไม่ได้ติดตามข่าวของทั่นยาย ที่ผมตามไปที่ลานธรรมนะครับ
    งั้นตามลิงค์ที่ผมวางไว้นี้ไปเลยนะครับ แล้วจะรู้รายละเอียด
    ขอบคุณตาเปามากค่ะที่ช่วยส่งข่าวเรื่องการเจ็บป่วยของทั่นยายให้พี่นพและญาติธรรมได้ทราบ
    เวลาทั่นยายหายไปทุกคนจะได้อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้ได้ถูกค่ะ อิ อิ อิ

ข้อความโดย: เกิดแก่
    เกิดแก่..ก็ ขออนุโมทนากับทั่นยายด้วยเช่นกันค่ะ
    ทั่นยาย..จ๋า ทั่นยายเองก็เป็นลูกกตัญญูยอดเยี่ยมเชี่ยวค่ะ การให้ธรรมะด้วยการแนะนำหรือแนะแนว
    ให้กับบิดา มารดา นี่เขาว่า เป็นการตอบแทนบุญคุณอย่างสูงสุด
    อนุโมทนากับเกิดแก่ด้วยเช่นกันค่ะ สาธุ
    เกิดแก่จ๋าต้องให้พ่อของเกิดแก่มาคุยกับแม่ทั่นยายค่ะ รับรอง ต้องทำตาโต อ้างปากค้างเลยล่ะค่ะ
    แม่น่ะเล่าเรื่องการปฎิบัติได้หนุกหนานมากค่ะ เคยถามแม่ว่าเคยเห็น แสง สี เสียง อย่างที่"เขาว่ากัน" แล้วหรือ
    แม่บอกว่ายังไม่เห็นหรอกแต่จวนแล้ว แน่ะ ..ดูสิรู้ด้วยนะว่าจวนแล้ว ทั่นยายก็ถามต่อ แม่รุ้ได้ไงว่าจวนแล้วง่ะ
    แม่บอกว่า ตอนนี้แม่เริ่มเห็นแสงสีขาวเลือนลางแล้ว..เป็นไงล่ะ แม่ทั่นยาย เก่งมั้ยล่ะ อิ อิ
    ตั้งแต่ทั่นยายได้เรียนรู้การปฎิบัติภาวนาในแนวทางที่ถูกต้องนี่ คุยกับแม่ทีไรเป็นได้ขัดคอกันทุกทีล่ะค่ะ
    แม่บอกว่าอย่างนี้.....ลูกจะบอกว่าไม่ใช่อย่างนั้น.....พอแม่บอกว่าอย่างนั้น...ลูกจะบอกว่า อย่างนี้ตะหาก
    พักเดียว...วงแตก....ต้องแยกวง...เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

8. paobunjin said:

ไปลานธรรมมา เห็นที่หลวงพี่ พอแล้ว (เป็นพระที่คุ้นเคยกับท่าน ในลานธรรม ชอบอ่านธรรมะของท่าน และท่านก็เคยเป็นแขกประจำของ บ้าน"เรือนใจในลานธรรม"ของทั่นยาย)ท่านมาเยี่ยมทั่นยาย ด้วยธรรมะ ที่อ่านแล้ว อยากให้ชาวเราได้อ่านด้วยจังเลย (แต่ทั่นยายอ่านแล้ว เป็นปลื้มอยู่คนเดียว เล้ย อิอิ)
    สาธุ สาธุ สาธุ

ตอบ: 11/08/2011 - 16:31

ทั่นยาย.... หายก็ตาย ไม่หายก็ตาย อยู่ก็ให้สบาย ตายก็ขอให้ไปดี ทำบุญมาขนาดนี้ สบายทั้งอยู่และตายแน่นอน คนในโลกนี้ชอบลากกันให้อยู่นาน ๆ ไปดูบนสวรรค์ เค้าจะพูดว่า ท่านรีบ ๆ กลับมานะ มาอยู่วิมานนะ รีบละสังขารมนุษย์อันเน่าอยู่เป็นนิจนี้เถอะ มาเอารูปอันเป็นทิพย์ สวรรค์ วิมานอันเป็นทิพย์รออยู่ บนโลกบอก หือๆๆๆๆๆ อย่าตายนะ กายเน่าป่วยจะแย่อยู่แล้ว เปรียบก็เป็นรถเก่า วิ่งแทบจะไม่ได้ ดีกว่าเกวียนหน่อย ก็ยังบอกอย่าตายนะ บริวาร บนวิมานในสวรรค์บอก รีบ ๆ ละสังขารมาอยู่ด้วยกันนะ 55555555 โลกเป็นอย่างนี้เอง

อยู่ก็ให้สบายใจ ตาย ก็ขอให้ไปดี มีพระนิพพานเป็นที่สุด ทำไงล่ะราชรถมันกลายเป็นเกวียนหักไปแล้ว 55555 หายก็ตาย ไม่หายก็ตาย อยู่...ทำบุญให้มากที่สุดนี่แหละดีแล้ว....

บุญใดอันเป็นไปเพื่อการทำให้คนอายุยืน ขอบุญเหล่านั้นจงถึงแก่ทั่นยายโดยไม่ต้องโมทนา หากทั่นยายอยู่แล้วเป็นประโยชน์ต่อตนเอง และพระศาสนา ขอให้ทั่นยายจงมีอายุยืนยาวต่อไปให้ถึงที่สุดเถิด
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

9. paobunjin said:

ทั่นยายเอ๋ย วันนี้มีเพื่อนเก่าของเราเข้ามาทักตาเปาในเอ็ม
    จำได้ไหม? ติดตามอ่านเลยนะ

nid says:
    สวัสดีค่ะ
    nid says:
    สบายดีนะคะ
    pao says:
    จ้า
    pao says:
    คุณงิ้มหรือเปล่านี่?
    nid says:
    ใช่ค่ะ
    pao says:
    แม่นบ่? ใชไหม?
    nid says:
    แม่นจ้า
    pao says:
    แหม ไม่เจอกันซะนานมากเลย
    nid says:
    ท่านเปา สบายดีนะคะ
    pao says:
    ได้ข่าวทั่นยายบ้างไหม?
    pao says:
    สบายดีจ้า
    nid says:
    ข่าวเกี่ยวกับอะไรเหรอคะ
    pao says:
    ผ้าตัด
    nid says:
    ขอบคุณที่ส่งข่าวให้ทราบ
    nid says:
    ขอบคุณมากค่ะ
    pao says:
    จ้า
    nid says:
    สงสารจังเลย
    pao says:
    พวกเราก็ได้แต่เอาใจช่วย
    nid says:
    จะบอกให้เพื่อนไปเยี่ยมแทนค่ะ
    pao says:
    จ้า
    pao says:
    ไปออสเตรีย ไปเที่ยวหรือเรื่องการค้า?
    nid says:
    เที่ยวค่ะ
    nid says:
    6-12 กย นี่ค่ะ
    nid says:
    ท่านเปา
    nid says:
    งิ้มฝากข้อความถึงทั่นยายด้วยนะคะ
    nid says:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยายของพี่งิ้ม
    พี่งิ้มขอโทษมากๆ ที่ละเลยน้องสาวที่น่ารักคนนี้ไปอย่างไม่น่าให้อภัยตัวเอง วันนี้ถ้าไม่ทักท่านเปา ก็คงยังไม่รู้เรื่อง ทุกสิ่งที่เกิดกับทั่นยาย พี่เจอมาก่อนแล้ว ไม่ต้องกลัวนะน้อง บุญกุศลที่พวกเรามั่นทำมาโดยตลอด โดยเฉพาะจิตใจอันงดงามของหนูจะรักษาหนูคนเราไม่ถึงคราวไม่วายชีวีหรอกค่ะ ทำไมพี่ถึงเลือกชื่อ พลังบุญ เพราะพี่รู้ว่ามันมีจริงค่ะ พลังบุญจะปกปักรักษาเรานะคะ ขอให้มีกำลัง
    พลังบุญจะปกปักรักษาเรานะคะ ขอให้มีกำลังใจที่ดี คิดอยู่เสมอว่า เราจะต้องหาย เราต้องหาย อะไรที่เรายังไม่ได้ทำเราต้องทำให้เสร็จ ไม่งั้นเราจะไม่ยอมตาย เรายังต้องการเห็นความสำเร็จของลูก คิดในสิ่งดีๆ ว่างเมื่อไร พุทโธ เมื่อนั้นกำลังใจเป็นสิ่งสำคัญเราต้องให้กำลังใจตัวเราเอง กำลังใจจากผองเพื่อนญาติพี่น้องจะช่วยให้เรามีแรงต่อสู้ แต่กำลังใจใหนๆ ก็สู้กำลังใจจากตัวเราเองไม่ได้นะคะ พี่เป็นกำลัีงใจให้หมดใจเลย
    nid says:
    สงสารน้องจัง
    พร่งนี้จะโทรไปคุย
    อยากบอกว่า ไม่ต้องกลัว
    งิ้มเคยโดนมาก่อน
    คีโมซะผมร่วงหมดหัว
    nid says:
    ทั่นเปาจะไปแล้วเหรอคะ
    pao says:
    จะเอาข้อความคุณงิ้มไปวางให้จ้า
    nid says:
    ขอบพระคุณค่ะ
    nid says:
    งั้นงิ้มไปเดินจงกรม นั่งสมาธิก่อนนะคะ จะแผ่เมตตาให้ทั่นยายด้วย
    pao says:
    จ้า
    nid says:
    ท่านเปา โมทนานะคะ
    nid says:
    ขอบคุณค่ะ
    nid says:
    สวัสดีค่ะ
    pao says:
    สาธุ
    nid says:
    ท่านเปา
    nid says:
    มีอีกท่อนค่ะ
    nid says:
    ด้วยกุศลผลบุญที่พี่งิ้มทำมาแล้วตลอดชีวิต ขอให้ผลกุศลนี้จงช่วยปกป้องคุ้มครองน้องสาวคนนี้ให้รอดปลอดภัยนะคะ ขอให้หายวันหายคืน เพี้ยงๆ หายๆ โรคร้ายหายวับในทันใด สู้ๆ นะคะ

รักทั่นยายค่ะ

พี่งิ้ม

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยาย พี่เกิดแก่ขา สู้ๆค่ะ
    อนุโมทนาสาธุ กับท่านทั้งสองค่ะ
    ลูกยอดกตัญญูค่ะ

ขอบคุณพี่นพ ลุงเปา ทั่นงิ้ม ค่ะ