ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. lek said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีทุกๆท่านขอรับและสวัสดีท่านยายขอรับ

สิ่งที่เห็น มองแล้ว ตีความหมาย
    ตีด้วยกาย ไม่เห็น ซึ่งความหมาย
    เป็นแค่สี เกิดดับ อยู่วางวาย...
    ใจกลับหาย ปรุงแต่ง ความเกิดมี...

ใจปรุงแต่ง เม็ดฝน หล่นเป็นสาย
    จำไม่หาย จดไว้ เป็นทุกขี
    มากมายปรุง แต่งได้ หลากวิธี
    เพราะใจมี ตัวรู้ ในทวาร...

แยกแล้วรู้ ฝึกฝน รู้ให้คล่อง
    ท่วงทำนอง ทันใด ย่อมประสาน
    ปัจจุบัน เพียงเสี้ยว ไม่ยาวนาน
    เรียนรู้ผ่าน จิตตน พ้นได้เอย

ขอบคุณขอรับ

2. paobunjin said:

มองพระจันทร์วันเพ็ญเด่นอร่าม ช่างแสนงามนุ่มนวลชวนให้หลง
    ดั่งหน้าเจ้าเนื้อนวลชวนงวยงง เจ้าโฉมยงคงเป็นธิดาโดม
    ได้แต่มองได้แต่คิดได้แต่ฝัน ตัวเรานั้นต่ำต้อยต้องขื่นขม
    ไม่กล้าช่วงไม่กล้าชิงกิ่งโพยม ธิดาโดมควรคู่กับหมู่ดาว
    ขอแต่เพียงเฝ้ามองปองดอกฟ้า เป็นขวัญตาชาวดินถิ่นกลางหาว
    เจ้าอยู่สูงเสียดฟ้าดาราพราว ขอเป็นดาวประดับใจชายชาวดิน.....

ทั่นยายเอ๋ย ไปทัวร์บุญทางไหนหนอ? เอาบุญมาฝากคนที่ไม่ได้มีโอกาสได้ทำบุญบ้าง เน้อ...

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

3. pikulkaew said:

คลื่นทะเล นิ่งสงบ ยามพลบค่ำ
    ระดับน้ำ เพิ่มขึ้น มาศึกษา
    ยามคลื่นแรง โหมกระหน่ำ ช้ำชีวา
    ทั้งคลื่นลม พัดพา ตามหาดทราย

ทั้งเปลือกหอย สาหร่าย มาเกยตื้น
    ให้ดาษดื่น ตามแรงคลื่น สะท้านไหว
    เปรียบเป็นดั่ง พายุ ทะเลใจ
    ทั้งดุร้าย ทรงพลัง น่าหวาดกลัว

ยามสงบ ก็พบ ความสดชื่น
    ให้ระรื่น สนุกสนาน สำราญทั่ว
    ร่องรอยช้ำ พัดคืน ไม่หมองมัว
    ความน่ากลัว ลับหาย จนลืมเลือน

อย่าประมาท ทะเลใจ กันเลยหนอ
    อย่ารีรอ ให้ปะทะ สู่ผองเพื่อน
    แม้นเราลืม เขาจำ สุดสะเทือน
    อย่าให้เกลื่อน ด้วยความช้ำ ระกำใจ.......

"พิกุลแก้ว"

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค๊า ^_____^
    ยังแต่งไม่เก่ง ขออภัยล่วงหน้าเจ้าค่ะ อิอิอิ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด
    น้องอ๋อย ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณlek น้องรัก
    คุณsonsky ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ คุณเล็ก คุณพิกุลแก้ว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สวัสดีคุณเล็กจ๋า นำฝนมาพาฉ่ำใจ
    สายฝนพรมพร่างไป ชำระใจให้เบิกบาน
    ฝนพร่างดั่งสายธรรม เย็นชุ่มฉ่ำหาไหนปาน
    สายฝนดั่งสายธาร กระแสธรรมน้อมนำใจ...

ขอบคุณ คุณเล็กมากค่ะที่นำพาสายฝนพร่ำดั่งสายธรรมเย็นใสมาให้ชื่นใจจังค่ะ

มองพระจันทร์ลอยเด่นเพ็ญงามยิ่ง
    ช่างงามจริงจะหาใดในแหล่งหล้า
    จะงามเหมือนดั่งอนงค์องค์บุษบา
    ณ ตากฟ้าธานีมีจันทร์งาม...

ตาเปาจ๋า พระจันทร์ที่งามที่สุดเห็นจะเป็นพระจันทร์เหนือท้องฟ้าตากฟ้านั่นแล..อิ อิ

ยินดีต้อนรับคุณพิกุลแก้วมาท่องทะเลใจด้วยกันค่ะ

กุหลาบงามหนามคมจมเกลียวคลื่น
    จะพลิกฟื้นช่อใบอย่างไรหนา
    กลีบบอบบางช้ำไปใบโรยรา
    ใครจะมาเก็บเจ้าไปใส่แจกัน...

สวัสดีค่ะคุณพิกุลแก้ว ชื่อไพเราะเสนาะใจเหมือนบทกลอนที่รังสรรไว้นั่นเลยเชียวค่ะ
    ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ เชิญลงมาแหวกว่ายในทะเลใจด้วยกันค่ะ

น้ำใสเห็นทรายขาวละเอียดดังแป้งนวล แต่..คอยระวังสึนามิด้วยนะคะ อิ อิ

5. bb said:

ท่องทะเลล่องลอยผ่าเกลียวคลื่น ใจสดชื่นแต่เหว่ว้าน่าใจหาย
    ทะเลงามคลื่นซัดสาดพาดหาดทราย แลประกายฟองระยิบระยับตา
    หันหลังมองสู่ท้องทะเลกว้าง กลับอ้างว้างร้างฝั่งจะมองหา
    น้ำจรดฟ้าไร้แดนดินสุดลูกตา โอ้ชีวาข้าฝากไว้ในทะเล
    เชิญทั่นยายขึ้นเรือมาเป็นเพื่อน พอได้เอื้อนเอ่ยถ้อยค่อยสรวลเส
    โปรดชี้แนะบอกทางหว่างรวนเร ความว้าเหว่คงเบาบางห่างจากใจ
    เชิญท่านเปาคุณเล็กพิกุลแก้ว เสียงแว่วๆน้องเพียงฝันหลบไปไหน
    ท่านนพกรณ์และท่านอื่นๆอยู่ที่ใด เชิญมาไว เชิญเที่ยวท่อง ทัองทะเล

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

คืนสู่เหย้า..ชาวทะเลใจ

เสียงลำนำบทกลอนสะท้อนก้อง
    ไปทั่วท้องทะเลใจที่ใสแจ๋ว
    ทั่นบีบี นั่นเองหนากลับมาแล้ว
    เสียงเจื้อยแจ้วกลอนเสนาะเพราะจับใจ
    ทั่นห่างหายทะเลใจไปนานเนิ่น
    กลัวเหลือเกินจะลืมเลือนเพื่อนทั้งหลาย
    ทั่นกลับมาครานี้แสนดีใจ
    เชิญลงมาแหวกว่ายใน....ทะเล

เย้ เย้ เย้ ทั่นบีบีกลับมาแล้ว ดีใจหลายๆเด้อค่ะ นึกว่าจะมัวแต่เลี้ยงหลานเพลินซะแล้วสิคะ อิ อิ
    สาวๆจ๋า เกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้า ลัคกี้ คุณพิกุลแก้ว มาจับทั่นบีบีโยนทะเล
    เป็นการรับขวัญวันคืนสู่เหย้ากันเถอะค่ะ เอ้า..อุยเล่ฮุย...

7. ปีศาจ said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ คุณlek
    คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ คุณเกิดแก่
    ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย คุณbb
    และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

สวัสดีครับทั่นยายไม่ได้แวะมาซะนานเลยครับ

แว่วเสียงคลื่นลอยเข้าหามาสู่ฝั่ง
    ชวนให้ฟังไพเราะเสนาะหู
    ให้เหลียวแลตาตามไปดู
    ระรอกคลื่นที่มาสู่หาดทรายงาม

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

8. Lucky said:

ทั่นยายต๋า มีคนใจดีเอาเพลงรักนี้เคียงตะวันมาให้ฟังแล้วน๊า.....

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

กาญจน์กวี...ที่ทะเลใจ

ระลอกคลื่นแว่วหวานกาญจน์กวี
    หาดทรายมีอักษราภาษาศิลป์
    สายลมเอื่อยหอบฝันนั้นโบยบิน
    ได้ยลยินดั่งต้องมนต์จนใจลอย...

สวัสดีค่ะ ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ จะมาเยี่ยมเยือนทะเลใจเมื่อไหร่ตามสบายเลยค่ะ
    แต่อย่าลืมหอบบทกลอนเพราะๆมาฝากแทนหมากก็แล้วกันค่ะ อิ อิ

ขอบคุณจ๊ะลัคกี้ ที่มาส่งข่าว แอบแว่บไปฟังมาแล้วค่ะ
    ต้องขอบคุณ คุณพิกุลแก้ว ดีเจขาจรอย่างมากค่ะ
    ขอบอกว่าโดนใจมากๆเลยค่ะ สมกับที่รอคอยมานาน
    กี้จ๋าขออนุญาติขโมยคลื่นวิทยุมาฟังที่ทะเลใจด้วยนะคะ อิ อิ

รักนี้...เคียงตะวัน
    http://www.4shared.com/file/112379372/721e0d62/__-_.html?s=1

ดั่งดอกไม้งาม ได้รับแสงตะวัน
    ดั่งเช่นกับฉัน ได้พบเธอที่แสนดี
    ท่ามกลางทุ่งท้อง ป่าเขาเขียวขจีธรรมชาติมากมี โอบกอดเราไว้

ดั่งดอกไม้เศร้า เมื่อสิ้นแสงตะวันดั่งเช่นกับฉัน ในวันที่เธอจากไป
    เฝ้าคอยคืนวัน ผ่านพ้นความเหงาใจนานอีกสักเท่าไหร่ เธอจะกลับมา

รักนี้เคียงตะวัน แปรผันมีขึ้นลงคงเหมือนเรา พบกันเพื่อจะจากลา
    รักนี้เคียงตะวัน มั่นใจเสมอมาว่าเธอคือแสงทิวา อุ่นไอรักทุกครายามเราชิดใกล้

เก็บใจไว้รอ วันที่เราพบกันมีเธอและฉัน เคียงข้างตะวันเรื่อยไป
    บทเพลงผึ้งทอง ยังดังก้องในใจคือคนที่อยู่แสนไกล พาใจกลับมา

"รักนี้เคียงตะวัน" ฟังแล้วเคลิ้มเกือบตกทะเลเลยค่ะ อิ อิ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

รักนี้...เคียงตะวัน
    http://www.4shared.com/file/112379372/721e0d62/__-_.html?s=1

ลำนำเพลง รักนี้....เคียงตะวัน

ดอกไม้งาม ท่ามกลาง แสงตะวัน
    ต่างผูกพันธ์ รักกัน มั่นยึดเหนี่ยว
    ท้องทุ่งกว้าง กลางไพร ใจหนึ่งเดียว
    ไม่แลเหลี่ยว แสงใด ไฟนีออน

ยามตะวัน ห่างหาย ดอกไม้เศร้า
    ดังเช่นเรา เศร้าใจ ให้โหยอ่อน
    เธอห่างหาย จากไป ใจรอนรอน
    เฝ้าอาวรณ์ คอยเก้อ ชะเง้อมอง

อีกเมื่อไหร่หนอตะวันพลันหวลมา
    ณ ขอบฟ้าสลัวเศร้าดังเก่าก่อน
    ความรักนี้มั่นคงไว้ไม่คลายคลอน
    เก็บรักซ่อนแอบไว้ใน...ตะวัน