ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. เกิดแก่ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดค่ะพี่ชาย(นพ)
    ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคาพยาธิ นะค่ะ
    อยากส่งเค็กขนมไทยทองใบนครสวรรค์มาให้ชิมแต่ส่งมาไม่ได้ค่ะ

จริง ๆ แล้ววันนี้ที่ได้เคยแจ้งไว้ว่าจะห่างหายไปเพื่อที่จะทำภาระกิจของลูกต่อพ่อ
    ด้วยการพาไปพบแพทย์เพื่อให้เคมีบำบัดและต้องนอนโรงพยาบาล(ศูนย์มะเร็งลพบุรี)
    แต่ปรากฏว่าไปพบแพทย์แล้วไม่มีเตียง(เตียงเต็ม) จึงต้องกลับมาบ้านและถูกเลื่อนนัด
    ออกไปอีก 1 สัปดาห์(ควันออกหูเลย) แต่..คนป่วยก็เยอะมาก ๆ จริง เกิดแก่ก็เลย
    กลับมายกเลิกวันลา ว่างปุ๊บก็เข้ามาแจ้งข่าวให้ พี่ ๆ น้อง ๆ ทราบทันที ตัวคนป่วย(พ่อ)
    สดชื่นเบิกบานดีแต่ญาติ(เกิดแก่) บ่นมาตั้งแต่โรงพยาบาลจนถึงบ้าน คิดว่าจะย้าย
    พ่อไปรักษาที่พิษณุโลก แต่พ่อถามขึ้นมาว่า "ที่ศูนย์พิษณุโลกไม่มีใครตายเหรอ"

2. piangfan said:

Happy BrithDay 2011

ขอให้พี่นพมีความสุขค่ะ

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณทั่นยาย พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ค่ะ

สาธุค่ะ ลุงเปา พี่นพ ลุงบีบีบ

มาทันตอนเป่าเทียนพอดีค่ะ เอิ๊กกกกก เอิ๊กกกกกดังๆตามทั่นยายให้น้ำหมากกระเด็นค่ะ

3. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

ก่อนอื่นขออนุญาติเข้าห้องก่อนคะ อิอิ สวัสดีคะทุกๆท่าน
    เดินทางมาแสนไกลจากห้องแชทที่มีคนมากมายกว่าจะแวกว่ายฝ่าด่านคนมาได้ก็ทำให้เสียเวลาไปหลายเดือน(หลายปีละมั้ง อิอิ) กว่าจะมาถึงห้องนี้ได้ มาร่วมอวยพรวันเกิดพี่นพด้วยคนคะ ขอให้พี่นพมีสุขภายและใจที่แข็งแรงอยู่เป็นพี่ชายน้องนุ่งกันไปยาวนานแสนนานนะคะพี่นพ

ไหนๆก็มาละ ขอทักให้พอใจละกันนะคะ อิอิ

ได้ข่าวว่าทั่นยายไม่สบายขอให้หายวันหายคืนนะคะ พอทราบข่าวก็ใจหาย ดีนะเรียกกลับมาทัน อิอิ คุณยายสุขภาพจิตดีมากอยู่แล้ว เดี๋ยวก็หายแล้วเนอะ โอมเพี้ยงๆๆหายๆๆ

อะ เดินไปทักคุณเกิดแก่อีกคนก่อน อิอิ

ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆนะคะคุณเกิดแก่ กำลังใจจากลูกนี่ละสำคัญที่ซู๊ดคะ ดาวขอส่งใจดวงน้อยๆเป็นกำลังใจอีกดวงนะคะ

สงสัยจะอยู่นานเกินไปละ ขอกราบลาทุกๆท่านก่อนนะคะ สวัสดีคะทุกๆท่าน อิอิ

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ข้อความโดย: DAO
    ได้ข่าวว่าทั่นยายไม่สบายขอให้หายวันหายคืนนะคะ พอทราบข่าวก็ใจหาย ดีนะเรียกกลับมาทัน อิอิ
    คุณยายสุขภาพจิตดีมากอยู่แล้ว เดี๋ยวก็หายแล้วเนอะ โอมเพี้ยงๆๆหายๆๆ
    ขอบคุณในกุศลจิตและความห่วงใยของป้าดาวด้วยค่ะ ตอนนี้ทั่นยาย"วาง"แล้วค่ะป้าดาว
    คนเราเกิดมา ป่วยก็ตายไม่ป่วยก็ตาย แต่การเจ็บป่วยนั้นก็มีประโยชน์อยู่เหมือนกัน
    คือเป็นผู้คอยเตือนสติไม่ให้หลงอยู่กับ "ตัวตน" อันเป็นสมมุตินี้จนเกินไปค่ะ
    สรุปว่าการป่วยในครั้งนี้ทำให้ทั่นยาย มองเห็นสัจธรรมอันเป็นจริงของชีวิต
    จึงทำให้ "วาง"ได้ในระดับหนึ่งค่ะ ก็ต้องขอบคุณความเจ็บป่วยค่ะ

มัวแต่พูดถึงแต่ตัวเองลืมถามป้าดาวว่า สบายดีมั้ยคะ ตอนนี้ไปปฎิบัติธรรมที่ไหนบ้าง
    ไปที่สวนทิพย์บ่อยมั้ยคะ หากมีโอกาสทั่นยายก็ไปกราบหลวงปู่เสมอค่ะ
    แค่ได้เห็นหลวงปู่จิตใจก็ชุ่มชื่น ฉ่ำเย็นแล้วค่ะ แต่ระยะหลังสุขภาพหลวงปู่ไม่ค่อยดี
    ก็เลยไม่อยากไปรบกวนท่านมากนัก อยากให้หลวงปู่พักผ่อนเยอะๆค่ะ

5. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่ดาว ขอบคุณค่ะ
    กว่าพี่ดาว ฝ่าด่านฝูงชนมาที่ห้องนี้ได้คงเหนื่อยน่าดูค่ะ อิอิ

ทั่นยายขา พี่เกิดแก่ขา ครูวิทย์ขา พี่นพขา ลุงเปาขา
    พี่ดาวขา ลุงบีบีขา พี่เดฟขา แป่ว !!!ตั้งหลายสาขาแระ อิอิ
    หนูอยากแข็งแกร่งอย่างทุกท่านจังเลยค่ะ

พี่เกิดแก่ขา เป็นกำลังใจให้นะคะ สาธุค่ะ

เดือนหน้าหนูจะแวะ กทม ค่ะ
    พร้อมคณะคุณครูค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

เพลงอวยพรวันเกิดค่ะ
    http://www.youtube.com/watch?v=rur5wKoua1o&feature=related

16 กรกฏาคม 2554

Happy BrithDay to น้องอ๋อย ค่ะ

ในปีนี้ขอให้น้องครองสุขสันต์
    ทุกคืนวันจงสุขกายใจหรรษา
    คิดสิ่งใดขอให้ได้สมจินตนา
    ปรารถนาในสิ่งใดได้ดังปอง

ขอจิตน้องจงผ่องแผ้วแคล้วจากทุกข์
    จิตเปี่ยมสุขทั้งกายใจไม่หม่นหมอง
    ภาวนาคราใดในครรลอง
    ขอให้น้องเจริญใจในทางธรรม...

ขอให้น้องอ๋อย มีความสุขมากๆนะคะ คิดหวังสิ่งใด
    ขอให้สมดังปรารถนาในทุกสิ่งทุกอย่างทุกประการค่ะ
    ขอให้น้องโดด น้องอ๋อย เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

7. piangfan said:

Happy BrithDay พี่อ๋อยค่ะ

8. เกิดแก่ said:

ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆนะคะคุณเกิดแก่ กำลังใจจากลูกนี่ละสำคัญที่ซู๊ดคะ ดาวขอส่งใจดวงน้อยๆเป็นกำลังใจอีกดวงนะคะ
    ขอบพระคุณ คุณดาว มาก ๆ เลยค่ะที่ส่งกำลังใจมายังเกิดแก่ เกิดแก่รู้สึกปลาบปลื้มใจอย่างที่สุดที่คุณดาว
    ให้เกียรติแวะมาเยี่ยมถึงที่นี่ และอยากให้มาเยี่ยมพวกเราบ่อย ๆ ค่ะ

9. เกิดแก่ said:

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดจ้า น้องอ๋อย
    ขอให้มีความสุขความเจริญยิ่ง ๆ ขึ้นนะค่ะ

แง้ ๆ ๆ เค็กนุ่ม ๆ อร่อย ๆ ไม่มาอะ

10. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย ลุงเปา พี่ชาย(นพ) คุณครูวิทย์ คุณบีบี คุณดาว น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

เก็บเกี่ยวบุญตุนไว้ในภายหน้า
    เก็บเอามาฝากญาติมิตรจิตกุศล
    ร่วมสร้างบุญโมทนาสาธุชน
    ขอทุกคนร่วมด้วยช่วยโมทนา

เกิดแก่เก็บบุญมาฝากมากมายเลยค่ะ
    วันที่ 14 กค.
    ร่วมกับคณะนำเทียนพรรษาไปถวายยังวัดตากฟ้าพระอารามหลวง
    วันที่ 15 กค.
    เช้าเตรียมอาหารหวานคาวไปทำบุญตักบาตร ถวายจตุปัจจัยเพื่อชำระหนี้สงฆ์
    รับศีล ฟังธรรม กรวดน้ำ รับพรพระ ร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทสามเณร 9 รูป
    กลางคืนสวดมนต์ นั่งสมาธิภาวนา

วันที่ 16 กค.
    เช้าเตรียมอาหารหวานคาวไปทำบุญตักบาตร ถวายผ้าอาบน้ำฝน
    ร่วมทำบุญหล่อเทียนประจำปีเกิด รับศีล ฟังธรรม กรวดน้ำ รับพรพระ
    กลางคืนสวดมนต์ นั่งสมาธิภาวนา(ปีที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปรับศีลอุโบสถ)

เข้าพรรษาปีนี้ เกิดแก่มีเรื่องปลาบปลื้มปิติใจมาเล่าให้พี่ ๆ น้อง ๆ ฟังด้วยค่ะ
    เรื่องก็มีอยู่ว่า ระหว่างที่พระภิกษุ-สามเณร กำลังเดินมายังอาสน์สงฆ์ เกิดแก่
    ซึ่งนั่งอยู่ประมาณแถวที่สองของญาติโยมด้วยอาการสำรวมรัศมีสายตาขณะก้มหน้า
    พอจะเห็นคณะพระภิกษุ-สามเณรซึ่งเดินเข้ามาเป็นแถวยาวใช้ระยะเวลานานพอสมควร
    เพราะรวม ๆ แล้ว 300 กว่ารูป เหลืองอร่ามมองเป็นระเบียบสวยงามสบายตาสบายใจ
    จนขนลุกด้วยความปิติ พอมาถึงตอนนี้จิตเกิดปรุงแต่งว่า “นี่หนอถ้าเราเป็นชาย
    แล้วได้ห่มผ้าเหลืองได้เดินต่อท้ายแถวเป็นคนสุดท้าย” เท่านั้นเองน้ำตาแห่งความ
    ยินดีปรีดาไม่รู้มาจากไหน ไหลไม่หยุดเป็นเขื่อนพัง