ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    กล้วยเวลาต้นโต แตกเครือแล้วตัดยากเพราะสูง ชาวสวนเขามีวิธีแกล้งกล้วย
    ให้มันออกมาช่วงกลางต้นได้ โดยวิธีใช้ไม้ตอกตรงที่มันจะแตกเครือ กล้วยก็จะหาที่แตกใหม่
    โดยแตกเครือตรงที่ต่ำกว่าเราตอกไว้ครับ
    แนะน้องเพียงฝันเผื่อตัวสูงไม่ถึงน่ะครับ
    เพียงฝันจ๋า หากทำตามวิธีของพี่นพแล้ว กล้วยยังออกเครือสูงอยู่
    ทั่นยายก็ขอแนะนำวิธีทำให้กล้วยออกเครือต่ำๆตามต้องการได้ค่ะ
    คือตัดต้นกล้วยให้เหลือครึ่งต้นแบบนี้ค่ะ เวลาออกเครือจะได้ตัดง่ายๆค่ะ
    ทดลองดูนะคะว่าวิธีไหนจะสะดวกกว่ากัน เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-20-2012 เมื่อ 08:53 AM

2. piangfan said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย ลุงเปา ลุงบีบี
    พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

555+++
    เห็นวิธีการ พี่นพ ทั่นยายแล้วยอดเยี่ยมมากค่ะ
    อย่างกับกล้วยเทวดาค่ะ
    เนรมิตรออกผลตรงกลางลำต้นได้ค่ะ
    เด๋วจะลองดูค่ะ อิอิ

ขอบคุณพี่นพค่ะ
    เพียงฝันนับกะระยะเวลาในการกรีดลำต้นกล้วยไม่เป็นค่ะพี่นพ
    ทุกวันนี้เวลาตัดกล้วยต้องพึ่งแรงงานท่านผู้อื่นค่ะ
    เพียงฝันเคยทดลองตัดต้นกล้วยเพื่อที่จะเก็บเกี่ยวกล้วย
    ปรากฏว่าผลกล้วยตกลงมาเละตุ้มเป๊ะค่ะ อิอิ
    ที่เห็นภาพสวยๆนี้ใช้แรงงานตัดให้ค่ะ

ทั่นยายขาขอบคุณค่ะ กล้วยน่าทานทุกสายพันธุ์ค่ะ

เพียงฝันจะหายไปประมาณสามสี่วันค่ะ
    ติดภาระกิจเร่งด่วนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย piangfan : 07-19-2012 เมื่อ 08:40 PM

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ใช้แรงงานก็ดีแล้วค่ะเพียงฝัน จะได้ไม่เกิดอันตราย หากไปตัดเองเดี๋ยวต้นกล้วยล้มทับล่ะก้อเละแน่ๆเลยค่ะ อิ อิ

วันก่อนกัลยาณมิตรท่านหนึ่งสงสัยเรื่องแกงอ่อม ทั่นยายก็สงสัยเช่นกัน
    จึงไปหาข้อมูลมาได้ความว่า
    แกงอ่อมเป็นแกงพื้นบ้าน มีอยู่เกือบทุกภาคของไทยค่ะ
    แต่ละภาคมีสูตรการปรุงที่แตกต่างกันไปค่ะ ประมาณว่าสูตรใครก็สูตรใครนั่นแหล่ะ อิ อิ

คำว่า”อ่อม”นั้น น่าจะเป็น ภาษาเหนือ ไม่มีหลักฐานแน่ชัดว่าแกงอ่อมนั้นมีมาตั้งแต่สมัยใด
    ใครเป็นคิดสูตร แต่สำหรับภาดกลางนั้นมัหลักฐานว่า สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้นมีแกงอ่อมแล้ว
    ดังปรากฎอยู่ในกาพย์เห่เรือของ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ทรงพระราชนิพนธ์
    เพื่อชมฝีพระหัตถ์ในการแต่งเครื่องเสวยของสมเด็จพระศรีสุริเยนทราบรมราชินี ไว้ดังนี้

ความรักยักเปลี่ยนท่า
    ทำน้ำยาอย่าง”แกงขม”
    กล”อ่อม”กล่อมเกลี้ยงกลม
    ชมไม่วายคล้ายคล้ายเห็น

แกงขม หมายถึง เครื่องกินกับขนมจีนน้ำยามีมะระหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วลวกให้สุก
    กล หมายถึง เหมือน
    อ่อม หมายถึง ชื่อแกงชนิดหนึ่ง คล้ายแกงคั่ว แต่ใส่มะระ มัก ใช้แกงกับปลาดุก
    เรียกว่าแกงอ่อมมะระ หรือแกงอ่อมมะระปลาดุก

แกงอ่อมปลาดุกใบยอภาคกลางค่ะ

ภาคกลาง แกงอ่อมภาคกลางมีเอกลักษณ์โดดเด่นคือใช้กะทิให้น้ำแกงข้นคลุกคลิก
    และไม่นิยมใช้เนื้อสัตว์หลากหลายนัก เนื้อสัตว์ที่ใช้ส่วนมากจะเป็นปลาดุก หอยขม
    ส่วนผักก็จะเป็นใบยอ มะระ ใบชะพูลค่ะ และจะเรียกตามผักที่ใส่เป็นหลัก เช่น
    แกงอ่อมใบยอ แกงอ่อมมะระ อาจจะมีชื่อเนื้อสัตว์ที่ใช้ต่อท้าย เช่น
    แกงอ่อมใบยอปลาดุก แกงอ่อมใบชะพูลหอยขม

แกงอ่อมหมูภาคเหนือค่ะ

ภาคเหนือ คำว่า “อ่อม” นั้น หมายถึง การนำเนื้อสัตว์มาแกงตั้งไฟเคี่ยวอุ่นไว้ให้นาน ๆ
    จนเนื้อเปื่อย เรียกันว่า "อ่อม" เป็นแกงประเภทที่ใช้เนื้อสัตว์เป็นหลัก เช่น ปลา เนื้อวัว
    เนื้อควาย เนื้อไก่ นอกจากเนื้อสัตว์แล้ว ยังนิยมใช้เครื่องในสัตว์ด้วย เรียกชื่อ
    ตามส่วนผสมหลักที่นำมาแกงค่ะ จะเป็นอ่อมอะไรก็ว่ากันไป แก่งอ่อมภาคเหนือ
    ไม่นิยมใส่ผักส่วนใหญ่จะเน้นเนื้อสัตว์มากกว่า (เหมือนแกงมัสมั่น)
    อาจจะใส่ใบมะกรูดนิดหน่อยเพื่อให้กลิ่นหอมค่ะ ชาวล้านนาถือว่าแกงอ่อม
    เป็นอาหารชั้นดีอย่างหนึ่ง นิยมใช้เลี้ยงแขกในเทศกาลงานเลี้ยงต่างๆ
    แต่ถ้าเป็น แกงอ่อมปลา การปรุงจะแตกต่างจากแกงอ่อมเนื้อสัตว์ชนิดอื่นอยู่บ้าง
    คือปรุงรสด้วยน้ำมะนาว ไม่นิยมทำเป็นอาหารเลี้ยงแขกในเทศกาลงานพิธีต่างๆ
    เช่นแกงอ่อมเนื้อสัตว์อื่นๆ

แกงอ่อมไก่ภาคอีสานค่ะ

ภาคอีสาน อ่อม เป็นอาหารประเภทแกงแต่มีน้ำน้อยมีผัก พื้นเมืองหลายชนิด
    นิยมแกงกับเนื้อ วัว ควาย หมู ไก่และปลาหรือเครื่องในวัว ควาย หมู
    หรือเนื้อกบเนื้อเขียดหรือเนื้อสัตว์อื่นๆก็ได้ แต่เน้นผักหลายชนิดเป็นหลัก
    สูตรแกงอ่อมภาคอีสานจะมีกลิ่นและรสชาดเฉพาะตัว ออกเค็มนิดๆ
    หวานน้ำผักน้อยๆ หอมกลิ่นผักชีลาว ผักเยอะๆ ทานแล้วดีต่อสุขภาพ
    อยากทานแกงอ่อมของภาคไหนเลือกได้ตามใจชอบค่ะ

ขอบคุณภาพจากเน็ตค่ะ_/\_
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-25-2012 เมื่อ 11:14 AM

4. เกิดแก่ said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชายนพ ลุงเปา น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

วันก่อนยังโพสต์รูปของมูมู้หมาน้อยเพื่อนรักของหลานสาวที่สร้างมิตรภาพกับหมาข้างบ้าน
    วันนี้มีเรื่องเศร้าของเจ้ามูมู้ มันจากไปด้วยอุบัติเหตุ ถูกรถชนตาย เมื่อวานนี้ เอง

นี่แหละเน๊าะอยู่ดี ดี มีเรื่องมา
    ไปเสาะหาเรื่องเศร้าให้ร้าวหัวอก
    ปรุงแต่งจิตให้มันหวันวิตก
    ไปหยิบยกเอามาว่าหมาเรา

5. เกิดแก่ said:
    อู้ยยย.เห้นแล้วน้ำยายไหยอะทั่นยาย เมนูนี้พรุ้งนี้เช้าจัดปะดีกว่า แต่เปลี่ยนเป็นปลาช่อนดีมั้ยนะ แล้วเปลี่ยนจากใบยอเป็นกล้วยดิบฝานบาง ๆ เพิ่มกุนเชียงปลาของดีเมืองสิงห์บุรีทอดอีกนิด ฮื่ม..กลับบ้านดีกว่า แต...เอ๊ะ ทั่นยายจ๋าเกิดแก่อยากทานแกงอ่อมปลาดุกภาคพิสดาร นะค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เกิดแก่ : 07-20-2012 เมื่อ 04:40 PM

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

วันนี้มีเรื่องเศร้าของเจ้ามูมู้ มันจากไปด้วยอุบัติเหตุ ถูกรถชนตาย เมื่อวานนี้ เอง
    สงสารเจ้าหมาน้อยเนอะ เขาระวังอันตรายให้ตัวเองไม่เป็นเลยต้องตายเร็วแบบนี้
    เอาเถอะค่ะ ถือว่าเขาหมดกรรมที่ต้องเกิดมาชดใช้ในชาตินี้แล้ว
    ต่อไปเขาจะได้ไปเกิดในภพภูมิที่ดี มีความสุขความเจริญกว่าชาตินี้เป็นแน่ค่ะ

เอ๊ะ ทั่นยายจ๋าเกิดแก่อยากทานแกงอ่อมปลาดุกภาคพิสดาร นะค่ะ
    เกิดแก่จ๋า แกงอ่อมภาคพิสดารนั้น ทั่นยายยังค้นหาสูตรไม่ได้ค่ะ
    เดี๋ยวจะลองคิดสูตรให้ใหม่ก็แล้วกันนะคะ สูตรแกงแบบพิสดาร ไม่ยาก ๆ
    แต่จะกล้าทานเปล่าล่ะเนี่ย อิ อิ อิ

แกงอ่อมภาคพิสดาร

หนวดกุ้ง 1 ขีด ห้ามใช้เนื้อกุ้งนะคะให้ใส่แต่หนวดกุ้งเท่านั้น
    ใส่เนื้อกุ้งเดี๋ยวมันจะคาวค่ะ

หางลูกอ๊อด 1 ถ้วย ห้ามใส่ทั้งตัวนะ เดี๋ยวมันกระโดดออกจากหม้อค่ะ

ต้นตำแย 1 กำใส่ทั้งต้น ทั้งก้าน ทั้งใบ ห้ามเด็ดเอาแต่ใบค่ะ
    เดี๋ยวมันจะคันนะ

ก้านบอน 2 ก้าน ใส่ทั้งก้านห้ามหั่นนะเดี๋ยวยางมันออกจะทำให้น้ำแกงไม่น่าทานค่ะ

หากอยากใส่อะไรเพิ่มเติมก็ใส่ได้ตามต้องการค่ะ แล้วปรุงรสตามชอบค่ะ
    แค่นี้แกงอ่วม เอ้ย แกงอ่อมภาคพิสดารก็สำเร็จเรียบร้อยพร้อมเสริฟแล้วค่ะ
    เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-24-2012 เมื่อ 04:13 PM

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เกิดแก่จ๋า รู้จักข้าวโพดสาลีมั้ยคะ ทั่นยายอยากได้พันธุ์เอามาปลูกบ้างจังค่ะ
    วันก่อนซื้อข้าวโพดต้มมาทาน 3 ฝัก 20 บาท เห็นต้มทั้งเปลือกก็ไม่กล้าซื้อเยอะ
    กลัวข้างในจะไม่ดี แต่พอปอกเปลือกออกเมล็ดเรียงเป็นระเบียบสวยมาก
    รสชาดไม่ต้องพูดถึง อร่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยกกำลังสิบไปเลยค่ะ
    อยากได้เมล็ดพันธุ์มาปลูกบ้าง ไม่ทราบแถวตากฟ้าจะมีพันธุ์ข้าวโพดสาลี
    บ้างหรอเปล่า เห็นมีข้าวโพดต้มขายอยู่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-24-2012 เมื่อ 01:52 PM

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    สวัสดีครับทั่นยาย น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ลุงเปาฯและญาติพี่น้องทุกท่านครับ

ทั่นยายครับ ข้าวโพดสาลีนี่ ตากฟ้าคงไม่มีมังครับ น่าจะมีก็ที่วัดโบสถ์ครับ เพราะเห็นเขาร้องกันอยู่ว่า "วัดเอ๋ยวัดโบสถ์ ปลูกข้าวโพดสาลี เจ้าลูกเขยตกยาก แม่ยายก็พรากลูกสาวหนี ต้นข้าวโพดสาลี ตั้งแต่นี้จะโรยรา" น่าจะมีที่วัดโบสถน่ะครับ อ้อ อยู่พิษณุโลกครับทั่นยาย ..... 55555

ตอนนี้ที่บ้านผม หลังน้ำท่วมต้นชวนชมตายไปประมาณ 10 กว่า กระถาง ผมเลยปลูกสวนครัวแทน มี ยี่หร่า 1 กระถาง ผักแพรว 1 กระถาง กระเพรา 3 กระถาง โหระพา 3 กระถาง พริกขี้หนู 1 กระถาง กับลงดินอีก 4 ต้น ผักโขม 3 กระถาง (อาทิตย์หน้ากลับจากสิงคโปร์ คงได้ทานพอดีครับ) มะเขือตอแหล 1 กระถาง มะเขือเทศ 1 กระถาง มะนาว 2 ต้น ได้ผลแล้วขนาด 1 นิ้ว มะกรูด 1 ต้น ครับคราวนี้คงไม่ต้องไปตลาดบ่อยๆ ทั่นยายจะเอาพันธุ์ไปปลูกก็บอกน่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย noppakorn : 07-25-2012 เมื่อ 12:55 PM
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. เกิดแก่ said:
    ทั่นยายจ๋า..ข้าวโพดสาลีที่ทั่นยายบอก นะมีหลายสายพันธุ์ค่ะ ที่นิยมทานกันตอนนี้(ตากฟ้า) ข้าวโพดหวานโตนด กับข้าวโพดสวิทไวท์ เมล็ดพันธุ์ที่จะซื้อหามาปลูกเนี่ยะเห็นคนปลูกเค้าไปหาซื้อแถวชัยนาทค่ะ อยากทานพันธุ์ไหนบอกมานะค่ะ จะจัดส่งไปให้ ถ้ายังไม่ได้ปลอกเปลือกความสดและความหวานยังอยู่ได้หลายวันค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะพี่นพ เกิดแก่ ทั่นบีบี ครูวิทย์ ตาเปา มะแม น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายครับ ข้าวโพดสาลีนี่ ตากฟ้าคงไม่มีมังครับ น่าจะมีก็ที่วัดโบสถ์ครับ เพราะเห็นเขาร้องกันอยู่ว่า "วัดเอ๋ยวัดโบสถ์ ปลูกข้าวโพดสาลี เจ้าลูกเขยตกยาก แม่ยายก็พรากลูกสาวหนี ต้นข้าวโพดสาลี ตั้งแต่นี้จะโรยรา" น่าจะมีที่วัดโบสถน่ะครับ อ้อ อยู่พิษณุโลกครับทั่นยาย ..... 55555

โอ๊ย..ตายเจอมุขข้าวโพดวัดโบสถ์ของพี่นพไปนี่ ทำเอาทั่นยายมึนตึบหาทางไปไม่ถูกเลยค่ะ อิ อิ

ลองย่องไปที่วัดโบสถ์ดูสิจะมีข้าวโพดสาลีจริงอ่ะป่าว.....ปรากฎว่า..เหลือแต่ต้นข้าวโพดแห้งๆค่ะพี่นพ
    เพราะโดนเก็บฝักไปต้มขายแล้ว เลยปล่อยให้ต้นข้าวโพดโรยรา ตามเนื้อเพลงนั่นแลค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ขอบคุณพี่นพมากๆค่ะ ที่จะแบ่งปันพันธุ์พืชสวนครัว แต่ตอนนี้ทั่นยายอยากได้พันธุ์ข้าวโพดสาลีที่สุดค่ะ
    ไม่คิดไม่ฝันว่าวันนี้จะต้องมาเป็น ทั่นยายตามหาข้าวโพดสาลี...แทนพระลอตามไก่ไปซะแล้ว อิ อิ

ข้าวโพดหวานโตนด กับข้าวโพดสวิทไวท์
    เกิดแก่จ๋า สองสายพันธุ์นี่ ไม่น่าจะใช่สายพันธุ์ที่ทั่นยายต้องการค่ะ
    ทั่นยายอยากได้พันธุ์ข้าวโพดสาลีแบบดั้งเดิมค่ะ ลองไปค้นหาในอากู๋
    ได้ข้อมูลมานิดหน่อยดังนี้ค่ะ

สวัสดีครับ
    ผมมีเมล็ดข้าวสาลี ที่ผมคิดว่าอร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมา ข้าวโพดสาลีนี้ฝักจะมีขนาดเล็กกว่าข้าวโพดสาลี
    ที่ท่าน ๆ เคยได้ซื้อกินตามตลาดนะครับ เล็กกว่าประมาณเกือบครึ่งหนึ่งได้ ถ้าเราได้กินจะติดใจในรสชาด
    หอมหวานของมันแน่นะครับ ผมกินทีละเป็น 10 ฝักเลย เป็นพันธุ์ดั้งเดิม ที่ปลูกเองเก็บเมล็ดเองมาไม่รู้กี่สิบปีแล้วครับ
    ของชาวเขาเผ่าเย้าบนดอยสูงครับผม
    มันเล็กน่าทาน และก็อร่อยกว่าข้าวโพดสาลีตามตลาดทั่วไปมากครับ ย้ำว่า "มาก" นุ่ม และหอมหวาน
    เป็นพันธุ์แท้จากบ้านบนดอยของผมครับ เก็บมารุ่นต่อรุ่น
    พอดีผมต้องการถั่วพร้า หรือปอเทืองเพื่อไปบำรุงดินครับ ก็เลยเข้ามาขอแลกกับเพื่อนสมาชิก
    ถ้าใครมีก็รบกวนด้วยครับ ผมมีเมล็ดข้าวโพดสาลีนี้เพียง 273 เมล็ดเท่านั้นนะครับ
    เพื่อนสมาชิกที่มีเมล็ดปอเทือง หรือถั่วพร้า ก็แจ้งกันมา ว่าท่านต้องการสักกี่เมล็ด
    แล้วท่านจะสามารถอนุเคราะห์เมล็ดปอเทืองหรือเมล็ดถั่วพร้าให้ผมได้ประมาณไหนนะครับ
    ซองไม่ต้องส่งมานะครับ แจ้งรายละเอียด พร้อมที่อยู่ แล้วต่างคนต่างส่ง

*ขนาดเมล็ดเล็กกว่าข้าวโพดสาลีที่ท่านซื้อกินตามตลาด 30-40% เห็นจะได้
    *รับรองว่าเป็นพันธุ์แท้ ดั้งเดิม เพราะผมเก็บมาจากปีก่อนครับกระผม นี่ก็เข้าฤดูปลูกแล้ว

ข้อมูลที่เขาบอกมาถูกต้องหมดเลยค่ะ เพราะข้าวโพดสาลีที่ทั่นยายทานนั้น
    ฝักเล็กกว่าข้าวโพดหวาน ข้าวโพดข้าวเหนียว และข้าวโพดก่ำค่ะ
    เมล็ดเรียงสวยเหมือนข้าวโพดเทียน เนื้อนุ่มหอมหวานทุกเมล็ดค่ะ
    ตอนเห็นข้อมูลนี้ดีใจแทบตาย แต่ปรากฎว่าติดต่อคุณคนนี้ไม่ได้เลย
    เหมือนว่าโพสข้อความไว้นานแล้ว พอได้เมล็ดพันธุ์ตามที่ต้องการแล้ว
    ก็ไม่ไ้ด้เข้ามาโพสข้อความอีกเลยค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-25-2012 เมื่อ 03:28 PM