ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา ดีใจจังที่ทั่นยายออกมาทักทายกันค่ะ
    คิดถึงทั่นยายน้องฟิล์ม เสมอๆค่ะ
    เวลาโทรหาครูวิทย์ พี่เกิดแก่มักจะนินทา ทั่นยาย น้องฟิล์ม
    เป็นคนที่น่ารักมากค่ะ

แปะซะ ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ น่าสนุกค่ะ อิอิ
    สาธุค่ะ พี่นพ ลุงเปา

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ดีใจจังที่ได้ยินเสียงแจ้วๆของเพียงฝันรายงานข่าวดังเดิมค่ะ
    แหม...มีการนินทาด้วยเหรอคะ มิน่าทั่นยายจึงจามไม่หยุดเล้ยอ่ะ
    เกิดแก่ชมเพราะเจอกันแค่ไม่นานค่ะ หากอยู่ด้วยนานๆจะรู้ว่า
    สองแม่ลูกนี่โก๊ะขนาดไหน อย่างวันนี้น้องฟิล์มมาเล่าว่า
    คุณครูถามว่า ศาลอะไรมีทุกจังหวัด? เพื่อนๆก็ตอบกันไปว่า
    ศาลอาญา ศาลเด็ก ศาลเยาวชน ศาลแพ่ง ฯ พอมาถึงน้องฟิล์ม
    คุณเธอตอบว่า..".ศาลพระภูมิค่ะ " เจอคำตอบแบบนี้ทำเอาคุณครูอึ้งไปเลยค่ะ
    พอเล่าจบน้องฟิล์มก็ถามว่า" หากเป็นแม่จ๋าจะตอบว่าศาลอะไรล่ะ"
    "ศาลเตี้ยไง" ตอบอย่างภาคภูมิใจมั่กๆค่ะ เห็นความเพี้ยนของแม่ลูกคู่นี้ยังคะ
    ไม่รู้จะโดนศาลเตี้ยป่าวหนอ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

วันนี้กรุงเทพฯฝนตกหนักน้ำท่วมสูงประมาเข่าค่ะ ทั่นยายต้องลุยน้ำไปทำงานแบบทุลักทุเลมั่กๆค่ะ
    ไม่ทราบว่าบ้านเกิดแก่ บ้านครูวิทย์ และบ้านเพียงฝันฝนตกหนักหรือเปล่าคะ อย่าลืมดูแลสุขภาพกันด้วยนะคะ

3. paobunjin said:

ฝนตกบ้านน้อง ฟ้าร้องบ้านพี่

ฝนตกหนักมักมุ่งสู่กรุงเทพฯ
    แต่ลูกเห็บชอบตกจนยกใหญ่
    ทะเลทรายน้ำท่วมจนอ่วมไป
    แต่ก็ไหลหลากหายมลายจาง

ฝนตกหนักบ้านน้องจนนองรี่
    แต่บ้านพี่แห้งขอดแทบถอดร่าง
    เสียงฟ้าร้องคืนคำดั่งอำพราง
    ขอน้องนางสดชื่นคืนฝนพรำ

ให้น้ำท่วมดีกว่าข้าวนาแล้ง
    ทุกหนแห่งกล้าสวยให้รวยร่ำ
    จะได้มีข้าวกินเต็มกอบกำ
    ทั่วไทยฉ่ำฝนพรมชะโลมดิน

ทั่นยายได้ลุยน้ำทำงานแล้ว
    ไม่นอนแกร่วอยู่บ้านรำคาญดิ้น
    ดั่งนกน้อยลอยฟ้าออกหากิน
    เป็นขมิ้นเหลืองอ่อนกลับนอนรัง

ตาเปา จ้า
    ช่วงนี้ ตาเปาก็เขียนกลอนไม่ค่อยออกเลย
    เพราะสนุกกับการทำงาน จนหุ่นเพรียวลมแล้ว
    ตับ ไต ใส้ พุง เลยไม่ต้องทำงานหนัก
    ตาเปาทำแทนมันเอง ฮา ฮา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

4. bb said:

จากไปนานกาลเวลาพาแปรเปลี่ยน หมุนวนเวียนในห้วงกรรมทำเวียนหัว
    มีทุกข์บ้างสุขบ้างไม่ห่างตัว ด้วยเมามัวตัวกิเลสเป็ยเหตุนั้น
    แม้นเวลาผันผ่านเนิ่นนานนับ แต่ใจกลับวนเวียนมิเปลี่ยนผัน
    เฝ้าคำนึงถึงน้องพี่ทุกวี่วัน ความผูกพันทุกอย่างยังเหมือนเดิม
    ....... คิดถึงทุกคนครับ ....... บีบี

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นบีบี เกิดแก่ ครูวิทย์ เพียงฝัน ตาเปา น้องรัก และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

ตาเปาจ๋า นี่ขนาดสมองไม่แล่นแต่งกลอนไม่ออกนะคะนี่ ยังไพเราะรื่นไหลจนาดนี้อ่ะ
    แล้วหากแต่งได้ไหลรื่นนี่ ทั่นยายคงไม่ติดฝุ่นแน่เลยค่ะ

เย้..เย้.. เย้ ดีใจจังเล้ย ทั่นบีบีกลับมาแล้ว แหม..นึกว่าชาตินี้ทั่นบีบีจะไม่ยอมมาเจอกันอีกแล้วสิคะ
    ทั่นบีบีกลับมา..ดีใจจังเลยค่ะ อยากแต่งบทกลอนต้อนรับแต่ยังสมองยังไม่สั่งการ แต่จะพยายามแต่งให้ได้
    เพื่อเป็นการต้อนรับทั่นบีบีค่ะ พี่นพ เกิดแก่ น้องเพียงฝัน ครูวิทย์ ตาเปา น้องรัก มาต้อนรับทั่นบีบีกันค่ะ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

เพื่อนเก่าที่หายหน้ามาทายทัก
    เพราะใจรักยังมีใยให้ไต่ถาม
    ถึงห่างหายไปไกลใจยังตาม
    ห้องกลอนธรรมล้วนมิ่งมิตรจิตอารี.
    จะไปไหนถึงจะไม่ได้ขีดเขียน
    ยังแวะเวียนมาถามทุกข์หรือสุขศรี
    เพราะใจมั่นมีต่อกันมั่นไมตรี
    จากเป็นปียังแวะมาถามหากัน
    ทะเลใจอันไพศาลตระการยิ่ง
    ทุกๆสิ่งล้วนเปี่ยมรักสมัครมั่น
    ทุกๆคนที่เข้ามาสนทนากัน
    ต่างยึดมั่นในธัมมะพระรัตนตรัย
    กับอีกสิ่งคือมิตรธรรมที่งามพร้อม
    ต่างนอบน้อมมอบน้ำมิตรจิตสดใส
    ดังน้องพี่ดังญาติมิตรจิตวิไล
    ถึงห่างไกลยังมีใจใฝ่ถึงกัน....

ยินดีที่คุณบีบี มีเวลามาเยี่ยมเยียน หวังว่าคงไม่ห่างหายไปน่ะครับ เข้ามาบ่อยๆ ห้องพระธรรมคำกลอนจะได้อบอุ่นด้วยน้ำใจไมตรีดังเดิมครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ยินดีที่ได้เจอลุงบีบีค่ะ
    ดีใจที่ลุงบีบียังคิดถึงพวกเราทุกๆท่านค่ะ

ทั่นยายขา ครูวิทย์ฝากข่าวมาบอกให้ทั่นยาย
    ดีใจล่วงหน้าค่ะ (อันนี้จะรอเก้อหรือเปล่าเด๋วครูวิทย์จะมานอนยัย!!เอ๊ย!!ยืนยันค่ะ)
    ข่าวมีอยู่ว่าวันที่ 26 /7/ 2554 นี้จะมา กทม . ค่ะ
    ให้ทั่นยายเลี้ยงข้าวสักมื้อค่ะ และจะพาน้องลูกสรมารู้จักกับน้องฟิล์มด้วยค่ะ
    พี่นพจะมาแจมด้วยไหมคะ
    เพียงฝันวานครูวิทย์ถือชะลอมมาฝากทั่นยายค่ะ

หนนี้ครูวิทย์เบี้ยวอีกชะลอมเพียงฝันเป็นหมันค่ะ

ขอบคุณทั่นยาย พี่นพ ลุงเปาค่ะ

เจริญธรรมจำเริญใจได้วันนี้
    ชีวีที่สุขสรรค์สวรรค์เอ๋ย
    อยู่กับตัวทุกตนค้นชมเชย
    ไม่ต้องเอ่ยบอกเล่าเขายังไง

ทั่นยาย น้องฟิล์มขา !! ถูกต้องนะคับ อิอิ

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นบีบี เกิดแก่ ครูวิทย์ เพียงฝัน ตาเปา น้องรัก และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

เพียงฝันจ๋า...ขอบคุณมากๆค่ะที่ส่งข่าว และฝากชะลอมมาให้
    ดีใจจังเลยค่ะที่ครูวิทย์จะมากรุงเทพฯ วันที่ 26 นี้หากฝนไม่ตกคงได้เจอครูวิทย์แน่นอนค่ะ
    แต่หากฝนตกคงต้องขอเลื่อนนะคะ เพราะเวลาฝนตกทั่นยายไม่สะดวกในการเดินทางค่ะ
    ครูวิทย์ขา ทั่นยายขอเลี้ยงข้าวหลานสักมื้อนะคะ ไม่ทราบหลานลูกศรชอบทานอะไรคะ
    อาหาร ไทย ฝรั่ง ญี่ปุ่น อีสาน เวียดนาม คะ

พี่นพจ๋าวันที่ 26 นี้ หากพี่นพว่างเรียนเชิญพี่นพมาทานข้าวด้วยกันนะคะ
    หากไม่ว่างก็ต้องมาจ่ายตังค์ค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก (ล้อเล่นนะคะ )
    ทั่นยายติดเลี้ยงข้าวพี่นพไว้นี่นา จำได้มั้ยคะ มาให้ทั่นยายเลี้ยงข้าวซะดีๆค่ะ อิ อิ อิ

เอ..แล้วทั่นยายจะฝากอะไรครูวิทย์ไปให้เพียงฝันดีหนอ
    เกิดแก่จ๋ามาช่วยคิดหน่อยค่ะว่าจะเอาอะไรฝากไปให้เพียงฝันดีคะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ยินดีต้อนรับกลับสู่เรือน

ขอเรียงถ้อยร้อยความตามลำดับ
    ขอต้อนรับทั่นบีบีที่ห่างหาย
    มาวันนี้ท่านคืนเหย้าเราดีใจ
    อยากขอให้ท่านร่วมล่องท่องทะเล

แม้ไม่เคยใกล้ชิดสนิมสนม
    ก็เกลียวกลมร่วมใจไม่หันเห
    มีอะไรเราร่วมใจไม่รวนเร
    เราสรวจเสพร้อมหน้าพาผูกพัน

มิตรภาพที่เกิดก่อขอให้รู้
    พวกเราอยู่ต่างดูแลไม่แปรผัน
    เราต่างก็ห่วงใยให้แก่กัน
    เราแบ่งปันทุกสิ่งสรรนั้นด้วยใจ...

พยายามแต่งกลอนแต่ก็กระท่อนกระแท่นซะเหลือเกินค่ะ แหะ แหะ
    ทั่นบีบีเจ้าขา กลับมาแล้วดีใจจังเลยค่ะ เย้ เย้ เย้
    เอ....หายไปไหนมาน๊า เป็นอะไรไม่รู้...แต่ทุกคนให้อภัยหมดแล้ว
    อย่าหายไปไหนอีกนะคะ อิ อิ อิ

10. paobunjin said:

จะเลี้ยงข้าวครูวิทย์อย่าคิดหนัก
    ทั้งลูกรักมาพร้อมเจ้าจอมขวัญ
    ได้มาพบน้องฟีล์มเชิญชิมกัน
    ไปที่นั่นเถิดหนาอย่ารีรอ

ร้าน"ส้มตำดนตรี"ตรงนี้เหมาะ
    สั่งจำเพาะของอร่อยตอนคอย,จ้อ
    ถามข่าวคราวทุกข์สุขซะให้พอ
    ทั้งหัวร่อด้วยกันในวันเจอ

ครูวิทย์เอ๋ยทานเผื่อลุงเปาด้วย
    เดี๋ยวจะช่วยเคี้ยวท่าอ้าปากเหวอ
    คุณนพกรณ์รอรับนะครับ เออ
    ทั่นยายเผลอเชคบิล อย่ารีรอ

เพราะทั่นยายจ่ายเร็วกลัวน้อยหน้า
    พี่น้องมาเตรียมตัวนั่งหัวร่อ เอิ๊ก เอิ๊กส์
    อาหารเขาอร่อยจริงมิใช่ยอ
    อิ่มแล้วหนอถ่ายรูปมาลง เนอ

ลุงเปา จ้า
    ครูวิทย์ คุณนพฯ ทานเผื่อลุงเปามั่งเน้อ ร้านนี้อร่อยมาก

ขอต้อนรับคุณ บีบี กลับสู่ ท่องทะเลใจ เน้อ
    ไม่ต้องตกใจว่าใครจะว่าอะไรนะครับ
    ที่ไปแอบทำบุญตัวคนเดียวแค่นๆ
    ทุกๆคนให้อภัยหมดแล้ว ฮา ฮา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/