ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เพียงฝันจ๋า..ทีวีที่บ้านทั่นยายรับสัญญาณไม่ค่อยชัดค่ะ ขอยืมหน้าเพียงฝันมา
    เป็นจานดาวเทียมรับส่งสัญญาณหน่อยได้มั้ยคะ อิ อิ

โอ้...โห...เฮ๊ะ...ลัคกี้จ๋า แค่แก้ล่างแค่นี้ถึงกับวิ่งป่าราบเลยเหรอคะ
    โชคดีนะที่ทั่นยายไม่ค่อยได้แก้ล่างบ่อยนัก ม่ายงั้นจากป่าราบคงเป็นป่าลั่น หรือป่าแตกแน่ๆ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ขอชี้แจงหน่อยค่ะ ญาติโยมทั้งหลายเจ้าขา ที่บอกว่าแก้ล่างน่ะแก้เชือกผูกรองเท้าค่ะ อิอิ

2. จกกวโร ภิกขุ said:

สวัสดีจ๊ะท่านยายและญาติธรรมวัดเกาะทุกท่าน
    ไม่ได้มานานแล้วแม่แก้วเอ๋ย
    หลวงตาเคยมาบ่นจนชินหู
    มาบัดนี้ไม่ค่อยว่างช่างน่าดู
    เฝ้าคอยอยู่ที่ชุมชนคนแดนธรรม
    เปิดธรรมะให้ชุมชนคนไฝ่รู้
    ศึกษาอยู่ซึ่งพระธรรมคำสั่งสอน
    คิดถึงอยู่ทุกๆท่านลานคำกลอน
    เอาไว้ก่อนเมื่อเวลาฟ้าอำนวย
    คงได้มาร่ายคำกลอนวิงวอนบอก
    อย่าได้ออกจากทานภาวนาศีล
    สั่งสมไว้ติดตามไปเป็นอาจิน
    รักษาศีลรักษาใจกันให้ดี
    ขอให้มีความสุขกันทุกท่าน
    อย่าได้หวั่นหากมีภัยคอยขัดขวาง
    อย่าได้ท้อได้ถอยหรือคอยดวง
    จะพ้นบ่วงจากมารได้ใจเราเอง
    สาธุเจริญในธรรมทุกท่านจ๊ะ
    ฝากท่านยายเฝ้ากุฏิให้อีกต่อไปเทอญ
    สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมเป็นธรรมดา<br />เธอทั้งหลายจงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้าฯ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ปิติใจแท้ที่หลวงตาสละเวลามาโปรดญาติธรรมที่นี่บ้าง
    ทราบว่างานเผยแพร่พระศาสนาของหลวงตานั้นมีมากมาย
    จนแทบไม่มีเวลาพัก แถมยังมีปัญหาเข้ามาให้ต้องแก้ไขอยู่เนืองๆ
    แต่หลวงตาก็ไม่เคยย่อท้อกับมุ่งมั่นที่จะทำต่อไปเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย
    ทั่นยายขอน้อมจิตอนุโมทนาในงานเผยแพร่พระศาสนาของหลวงตาด้วยเจ้าค่ะ
    ขออนิสงส์ผลบุญทั้งหลายนี้จงเป็นปัจจัยส่งผลให้หลวงตาเจริญในธรรม
    ตามที่ได้ตั้งเจตนาไว้ทุกอย่างทุกประการเจ้าค่ะ สาธุ

อู๊ย...งานเข้าแล้วเรา หลวงตามาฝากกุฏิไว้กับปลวก อิอิ
    หลวงตาเจ้าขากุฎิหลวงตาปลวกกินจวนจะหมดแล้วเจ้าค่ะ
    หากุฎิใหม่ๆหลังใหญ่มาให้ปลวกช่วยเฝ้าอีกสักหลังสองหลังนะเจ้าคะ อิ อิ

4. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าหลวงตา เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย ทั่นยาย
    พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ ท่านพระคุณเจ้าหลวงตา เจ้าค่ะ

ทั่นยายขา!! หากทีวีทั่นยายไม่ชัด
    ให้นำจานอนูมิเนียมในครัวทั่นยาย
    มาดันแปลงใช้แทนจานดาวทียมค่ะ อิอิ
    เห็นประโยชน์จากจานข้าวแล้วแระ ทั่นยายขา!!

เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

5. paobunjin said:

กราบนมัสการหลวงพ่อครับ...

นานมาโปรดญาติโยมอยู่ไม่ได้ ต้องรีบไปเสียแล้วหรือครับท่าน
    จงค้ำจุนบุญกุศลไปนานนาน ให้เบิกบานในธรรมพุทธคุณ....
    ท่านถูกแล้วที่รีบไปไม่อยู่ช้า เพราะสีกาหลายคนคอยเกื้อหนุน
    ให้ธรรมะเป็นทานพอเป็นทุน เพื่อเพิ่มพูนบารมีอย่ารีรอ...

เรื่องกุฏิไม่ต้องห่วงทั่นยายเฝ้า ทั้งร่มเงาสดชื่นรื่นจริงหนอ
    หลังคาผุตาเปาเปลี่ยนไม่รั้งรอ เสาตอม่อปลวกกินไม่ต้องกลัว
    จะตั้งเสาคอนกรีตให้กล้าแกร่ง ลมพัดแรงไม่ลู่อยู่เต็มขั้ว
    ให้มั่นคงต้องเป็นเสาในครัว อยู่ริมรั้วให้ลักกี้คอยดูแล ฮา ฮา

หลวงพ่อไม่ต้องห่วงหรอกนะครับ อยู่ทางนี้ญาติโยมคอยดูแลกุฏิให้อย่างดี
    อยู่แล้ว แต่ตรงริมรั้วนั่น ให้เจ้าลักกี้ทำครัวเลี้ยงพวกเราเถิดนะครับ
    กองทัพเดินด้วยท้อง อยู่วัดก็ต้องอิ่มอ่ะนะ เอ ....เกี่ยวกันป่าวเนี่ย...?
    แบบว่า กำลังหิวพอดีเลยอ่ะ....นะเพียงฝัน นะ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

6. เกิดแก่ said:

ทั่นยายเจ้าขาเอาหน้าเกิดแก่ไปแทนก็ได้นะเจ้าค่ะ
    เพราะตอนนี้หน้าเกิดแก่เริ่มเบ่งบาน ๆ จานดาวเทียม
    อาจจะเล็กลงไปถนัดถ้ามาเทียบกับหน้าเกิดแก่ อิอิ

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อู๊ย...ตะละแม่เกิดแก่จ๋า หน้าตะละแม่หน่ะหากเทียบกับทั่นยายแล้ว
    คงจะดูเล็กลงไปเป็นกองเชียวแหล่ะค่ะ ทั่นยายหน่ะนอกจากจะหน้าบานแล้ว
    ปากก็บาน จมูกก็บานด้วยค่ะ ฮี่ ฮี่ ฮี่

แต่หน้าตะละแม่น่ะเหมาะเอามาทำจานใส่ผลไม้เปรี้ยวๆค่ะ จะทำให้หวานขึ้นได้แน่นอนค่ะ
    ส่วนหน้าทั่นยายเอาไปใส่อะไรก็เค็มทุกอย่างค่ะ จริงมั้ยคะ อิ อิ

8. bb said:

วันนี้เสนอภาษาไทย วันละคำ สองคำ 55555555
    คำว่า หน้า
    มีดังนี้
    หน้าเนื้อใจเสือ หน้าบัน หน้าบาง หน้าบาน หน้าปัด หน้าเป็น หน้าพระที่นั่ง
    หน้าผา หน้าผาก หน้าม่อย หน้าม้า หน้ามืด หน้ามุข หน้าไม้
    หน้าเลือด หน้าสิ่วหน้าขวาน หน้าเสีย หน้าหนา หน้าใหญ่ใจโต
    ทั่นยาย กับเกิดแก่ชอบหน้าใหนเลือกเอาไปเลย 55555

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เย้...ทั่นบีบีมาแล้ว ยินดีต้อนรับคุณครูภาษาไทยคืนเหย้าค่ะ
    ปิดเทอมไปนานทำเอาคุณครูบีบีหน้าบานขึ้นอีกนิดค่ะเพราะ
    อยู่บ้านทานเยอะแต่ใช้แรงงานน้อย เปิดเทอมมาไม่กี่วันรู้สึกว่า
    น้ำหนักจะลดลงไปหลายขีดเพราะเจอกลับงานจัดตารางสอน
    ที่จัดอย่างไรก็ไม่ลงตัวสักที ทั่นบีบีเจ้าขาทั่นยายมีข้อเสนอแน่ะค่ะ
    จัดตารางสอนไม่ลงตัวก็จัดตารางเวรแทนสิคะ ใครไม่ชอบสอนคาบไหน
    ก็ไม่ต้องสอนแต่ให้ไปทำเวรแทนค่ะ แบบนี้อนาคตมีหวังว่าจะเหลือครูใหญ่
    เฝ้าโรงเรียนแต่เพียงผู้เดียวค่ะ เพราะครูน้อยส่ายหน้าลาออกหมดค่ะ อิ อิ

ทั่นบีบีขา หน้ามากมายที่นำเสนอมาไม่มีหน้าที่ทั่นยายชอบเลยค่ะ
    ทั่นยายชอบคำว่า...น่ากิน.. น่าใช้.. น่าไป.. น่าเที่ยว..จังค่ะ แถมท้ายด้วย
    น่านักเชียว...อีกน่าค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

10. เกิดแก่ said:

อู้ย...มากหน้าหลายตาเชียวนะค่ะท่านอาจารย์บีบีเจ้าขา เกิดแก่เลือกไม่ได้
    สักกะหน้าค่ะ แต่ชอบหน้าเหมือนทั่นยายเลย คือ น่ารัก น่าเอ็ดดู น่านะ
    น่าโดดเรียน น่าลอกการบ้าน น่าแอบปล่อยลมยางรถครู น่าเอาไม้เรียวครูไปซ่อน
    โอ้ย..จาระนัยไม่หมดค่ะ อิอิ