ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:
    ทุเรียนตกหล่นจากต้นแล้วนะคะ
    ฝากทุกๆท่านค่ะ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    โห เพียงฝันจ๋า อย่าเอาทุเรียนมาล่อสิ ก้านยาวเสียด้วยนะเนี่ย
    ถ้าอยู่ตรงหน้าล่ะก้อ รับรองเหลือแต่เปลือกกับเม็ดค่ะ อิ อิ

วันนี้ออกไปสนง. Dtac มาค่ะ ไปโวยวายตามประสาทั่นยายนั่นแหล่ะ
    เรื่องมีอยู่ว่า ประมาณ เดือนที่แล้วมีคนโทรมาแจ้งว่า ทั่นยายได้สิทธิ์รับซิม
    ของ Dtac ฟรี รวมโปรโมชั่น กรมธรรณ์ประกันชีวิตมีอายุ 6 เดือนฟรี
    และการบริการช่างแอร์ ช่างไฟฟ้า ช่างน้ำปะปา ภายใน 6 เดือน ฟรี
    ก็ปฎิเสธไปว่า "ไม่เอา"
    แต่น้องเค้าก็คะยั้ยคะยอ ว่าไม่อยากให้เสียโอกาส รับไว้เถอะ
    หากไม่เปิดใช้เบอร์ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร แต่ถ้าเปิดใช้เบอร์จะเสีย 149 บาท
    หรือ 499 บาท ( 499 จะเล่นเน็ต 3G ได้ค่ะ) ก็ตามแต่เราจะเลือกโปรตัวไหน

เอ้า..รับไว้ก็ได้ แต่มีย้ำอีกครั้งว่า หากไม่ได้ใช้ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรนะ
    ได้รับคำยืนยันเป็นมั่นเหมาะว่า ไม่มีแน่นอน ทั่นยายก็เลือกโปร 149 /เดือน
    น้องคนนั้นแจ้งว่าจะนำซิมมาส่งให้ พร้อมกับเอกสารมาให้เซ็นต์
    ถามว่าทำไมต้องเซ็นต์เอกสารด้วย เธอว่าเป็นการลงทะเบียนใช้สิทธิ์กรมธรรม์
    ซึ่งก็ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆแน่นอน อาทิตย์ต่อมามีคนนำแพ็คเก็จซิมมาให้
    พร้อมเอกสาร 1 แผ่น ดูแล้วคือแบบฟร์อมขอรับซิมนั่นเอง มาให้เซ็นต์

พอรับแพ็คเก็จซิมมาแล้วก็ไม่ได้เปิดใช้เก็บไว้อย่างนั้นหนึ่งเดือนผ่านมา
    วันนี้ได้รับใบแจ้งค่าใช้จาก Dtacเป็นเงิน 533.93บาท คือ ราย้ดือน 499 บาท
    รวม Vat ค่ะ
    จึงไปติดต่อที่สนง. Dtac ที่จตุรัสจามจุรีฯ
    ทั่นยายก็เล่าเรื่องให้น้องเค้าฟัง ว่าเป็นไงมาไง พร้อมนำแพ็คเก็จซิม
    ที่ยังไม่ได้เปิดผลึก ให้น้องจนท.ดูด้วย

น้องจนท Dtacจึงแจ้งว่า โปรตัวนี้หากลงทะเบียนขอใช้เบอร์แล้ว
    จะใช้หรือไม่ใช้ก็ต้องจ่ายรายเดือนค่ะ สรุปว่าทั่นยายโดนหลอกให้รับซิม
    จึงแจ้งขอยกเลิกการรับซิมและเบอร์นี้ น้องจนท. Dtac ก็น่ารักค่ะ
    บอกว่าค่าบริการที่แจ้งไปไม่เก็บ แต่ขอรับแพ็คเก็จซิมคืน พร้อมกับ
    ให้ทั่นยายเซ็นเอกสารเพื่อขอทำการยกเลิกซิมและเบอร์นี้ให้ทันที
    ก็เลยมาเล่าให้ฟังค่ะ เผื่อใครเจอกรณีแบบนี้จะได้ระวังไว้ค่ะ
    อย่าเห็นแก่ของฟรีแบบทั่นยายนะ จะได้ไม่ต้องวุ่นวายภายหลังค่ะ อิ อิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-18-2012 เมื่อ 03:23 PM

3. piangfan said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย ลุงเปา
    พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ตามไม่ทันจริงๆกับกลไกลทางการหลอกลวงค่ะ
    ใช้กลยุทธ์หลอกกันทุกรูปแบบค่ะ
    ทั่นยายขายังดีนะแค่เสียความรู้สึก
    ไม่ทันเสียตัว ไม่ทันเสียใจ ค่ะ 555+++

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    สวัสดีครับทั่นยาย น้องเพียงฝัน

ยินดีกับน้องโดดด้วยที่จะเป็นพ่อคน ตานี้คงต้องทำงานหนักเพิ่มอีกละ เก็บเงินเยอะๆ สำรองไว้หน่อยน่ะคุณพ่อมือใหม่ มีลูกคนใช้เงินตัวเป็นน็อตเลยล่ะ

เรื่องของฟรีไม่มีในโลกครับทั่นยาย เรื่องแจกซิมฟรี ลงร้องกันทั้งในพันทิพย์ และFBกันทั่วมานานแล้วครับ เรื่องนี้ถ้าเราเอาเรื่อง ทางdtac ก็ผิดเต็มประตูครับ เขายังไงก็ต้องรับคืนครับ เหมือนกับการใช้บัตรเติมเงินหรือโทรฯเติมเงินของทรู พอถึงเวลาเขาตัดไม่ให้โทร ต้องไปเติมเงินต่อ เมื่อสองปีก่อนผมก็เจอไปครั้ง ก็เลยไปเอาเรื่อง เขาก็เลยคืนมาเป็นการใช้ เพราะเขาผิดฐานฉ้อโกงครับ ทางทสช.เขาเอาเรื่องครับ แต่มีอีกเบอร์เขาแจ้งว่าค้นหลักฐานไม่ได้ ทีจริงจะเอาเรื่อง การเอาเปรียบของเขา แต่เห็นว่ามันไม่คุ้มกับจำนวนเงินเล็กน้อย ก็เลยต้องเฉยไปครับ

ของฟรีไม่มีครับทั่นยาย อยากได้หาเองดีกว่าครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. piangfan said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย ลุงเปา
    พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

หน้าตากล้วยไข่จากสวนแม่เพียงฝันค่ะ
    ต้องตัดแต่เนินๆไม่งั้นผลกล้วยจะแตก
    เวลาฝนตกก็เก็บไม่ได้อีกผลกล้วยจะแตกเช่นกันค่ะ

ถ่ายภาพมาให้เห็นลำต้นกล้วยเผื่อมีท่านผู้รู้ทราบค่ะ
    ว่ากล้วยพันธุ์นี้เป็นพันธุ์อะไรค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยายขายังดีนะแค่เสียความรู้สึก
    ไม่ทันเสียตัว ไม่ทันเสียใจ ค่ะ 555+++
    อู๊ย... เพียงฝันจ๋า เหี่ยวๆอย่างทั่นยายน้ำหมากกระจายขนาดนี้
    ใครที่จะมาทำให้เสียตัวนี่ต้องคิดหนักค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

เรื่องของฟรีไม่มีในโลกครับทั่นยาย เรื่องแจกซิมฟรี
    ลงร้องกันทั้งในพันทิพย์ และFBกันทั่วมานานแล้วครับ

ที่จริงจะว่าไปทั่นยายก็ทราบข่าวอยู่นะคะเรืองกลโกงต่างๆนานานี่
    และจริงๆแล้วก็ไม่ได้อยากได้ของฟรีเลยค่ะ (สาบานได้) แต่หนนี้ที่พลาดท่า
    เพราะใจอ่อนกับการคะยั้นคะยอนี่แหล่ะค่ะ ด้วยเห็นว่าเขาเป็นบริษัทที่น่าเชื่อได้
    กอปรกับได้สอบถามรายละเอียดจนถ้วนถี่แล้ว เห็นว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรนะ
    หากเราไม่เปิดใช้เบอร์ ก็ไม่น่าจะต้องเสียค่าบริการอะไร
    อีกอย่างทั่นยายเคยได้รับซิมฟรีของ True ไม่ได้ใช้ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรค่ะ
    จึงไม่คิดว่าบริษัทที่น่าเชื่อถือได้แบบนี้ จะมามุขนี้นี่คะ จำไว้ๆๆๆ เป็นบทเรียนค่ะ
    โอกาสหน้าจะไม่ใจอ่อนให้ใครอีกแล้ว ฮึ ฮึ ฮึ

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เนื่องด้วยทั่นยายชอบทานกล้วย จึงให้ความสนใจเรื่องกล้วยๆอย่างมากค่ะ อิ อิ อิ
    ที่เพียงฝันจัดใส่จานถ่ายรูปมาให้ชมนี่ ดูจากรูปแล้วทั่นยายไม่แน่ใจว่า
    เป็นกล้วยไข่พันธุ์ไหนแน่ เห็นเนื้อสีเหลืองสดกว่ากล้วยไข่ทั่วๆไป
    จึงคิดว่าอาจจะเป็นกล้วยไข่พันธุ์โบราณก็ได้ค่ะ แต่ก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วย
    เช่น ผล ลำต้น ใบ ปลีดอก ที่สำคัญต้องได้ชิมก่อนจึงจะบอกได้แน่ชัดว่าพันธุ์อะไรค่ะ อิ อิ อิ

กล้วยไข่โบราณ
    ชื่อสามัญ -
    ชื่อพ้อง -
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (AAB group) "Kluai Khai Boran"แหล่งที่พบ จังหวัดตราด, จันทบุรี
    ลักษณะทั่วไป ต้น ลำต้นสูง 2.5 - 3.0 เมตร กาบลำต้นด้านนอก มีสีเขียวอมแดง
    มีประดำ ด้านในมีสีแดงเล็กน้อย
    ใบ ก้านใบมีสีชมพูอมแดง ก้านใบผอม ร่องก้านใบเปิด
    ดอก ปลีเป็นทรงกระบอกยาวเรียว สีแดงอมม่วง เมื่อกาบปลีเปิดจะม้วนงอขึ้น
    ผล เครือหนึ่งมี 5 - 8 หวี หวีหนึ่งมี 10 - 15 ผล ผลเหมือนกล้วยไข่แต่เปลือกหนากว่า
    ปลายผลมีจุกขนาดเล็ก เมื่อสุกมีสีเหลืองสด เนื้อสีส้ม แน่นเหนียวรสหวานมัน

อันที่จริงตามข้อมูลบอกว่า สายพันธุ์กล้วยไข่ที่ปลูกทั่วไปในประเทศของเรา
    นิยมปลูกอยู่ 2 สายพันธุ์ เพื่อการค้าคือ กล้วยไข่สายพันธุ์กำแพงเพชร
    และกล้วยไข่พระตระบอง พันธุ์ที่นิยมปลูกมาก คือ กล้วยไข่สายพันธุ์กำแพงเพชรค่ะ

กล้วยไข่กำแพงเพชร
    ชื่อสามัญ Pisang Mas
    ชื่อพ้อง กล้วยกระ กล้วยเจ็กบอง
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (AA group) "Kluai Khai"
    แหล่งที่พบ พบได้ทุกภาคของประเทศ

ลักษณะ กาบใบเป็นสีน้ำตาลหรือช็อกโกแลต ร่องก้านใบเปิดและขอบก้านใบ
    ขยายออก
    ใบมีสีเหลืองอ่อน ไม่มีนวล ก้านเครือมีขนขนาดเล็ก ผิวเปลือกผลบาง
    ผลเล็ก เนื้อมีสีเหลือง รสชาติหวาน

กล้วยไข่พระตะบอง
    ชื่อสามัญ -

ชื่อพ้อง กล้วยไข่บอง เจ็กบอง
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (AAA group) "Kluai Khai Pra Tabong"
    แหล่งที่พบ จังหวัดตราด สุรินทร์ ชัยภูมิ นนทบุรี ชลบุรี สระแก้ว ฉะเชิงเทรา
    นครนายก ปราจีนบุรี
    ลักษณะทั่วไปต้น ลำต้นสูง 2.5 - 3.5 เมตร เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 15 เซนติเมตร
    กาบลำต้นด้านนอกสีเขียว
    มีประดำหนา โดยเฉพาะใต้ขอบใบ ด้านในมีสีเขียวอมเหลือง
    ใบ ก้านใบสีเขียว ร่องใบเปิด ขอบก้านใบมีสีชมพูเล็กน้อย
    ดอก ใบประดับรูปไข่ปลายแหลม สีแดงอมม่วง ด้านในสีซีด
    ผล เครือหนึ่งมีประมาณ 7 หวี หวีหนึ่งมี 14 - 16 ผล ผลโตกว่ากล้วยไข่ทั่วไป
    ก้านผลค่อนข้างสั้น
    ผลไม่มีเหลี่ยมปลายผลมนโค้งขึ้นเล็กน้อย เปลือกค่อนข้างหนา
    เนื้อด้านในสีเหลือง รสหวานอมเปรี้ยว สีเนื้อสวย ไม่เละ เคี้ยวหนึบ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-19-2012 เมื่อ 04:13 PM

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ปัจจุบันนี้มีการปลูกกล้วยไข่กันหลายสายพันธุ์มากทั้งสายพันธุ์ของไทย
    และสายพันธุ์ต่างประเทศค่ะ เราลองมาทัวร์สวนกล้วยไข่กันดีมั้ยคะ

ยังไม่มีข้อมูลค่ะ

กล้วยไข่ทองร่วง

ชื่อสามัญ
    ชื่อพ้อง กล้วยไข่ทองร่วง, ค่อมเบา
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (AA group) "Kluai Thong Ruang"
    แหล่งที่พบ ภาคใต้ลักษณะทั่วไป
    ต้น ลำต้นสูงประมาณ 2.5 เมตร เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 12 เซนติเมตร
    กาบลำต้นด้านนอกมีสีเขียว มีปื้นดำมาก ด้านในมีสีเขียวอมเหลือง
    ใบ ก้านใบสีเขียวอมเหลือง ร่องใบเปิด
    ดอก ปลีรูปไข่ค่อนข้างแหลม สีแดงอมม่วง ปลายกาบสีแดง
    ผล เครือหนึ่งมี 6 - 7 หวี หวีหนึ่งมี 14 - 16 ผล เปลือกบาง ผลไม่มีเหลี่ยม
    ปลายผลมน ลักษณะคล้ายกล้วยไข่ แต่ผลใหญ่กว่า เปลือกสีเขียวอมเหลือง
    เมื่อสุกมีสีเหลืองสดใส เนื้อมีสีเหลืองเข้มรสหวานอมเปรี้ยวเล็กน้อย

กล้วยไข่ทองเงย

ชื่อสามัญ ทองเงย
    ชื่อพ้อง ทองเงย
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (AA group) "Kluai Tong Ngey"
    แหล่งที่พบ ภาคใต้ จังหวัด นครศรีธรรมราช

ลักษณะทั่วไป
    ต้น ลำต้นสูง 2. 5 - 3.0 เมตร กาบต้นนอกมี ประดำชัดเจน กาบต้นสีเขียวอ่อน
    ใบ ก้านใบสีเขียวอมเหลือง ร่องใบเปิด ใบสีเขียวเข้ม
    ดอก สีแดงอมม่วง กาบปลีเปิดม้วนขึ้น
    ผล ก้านเครือมีขน เครือหนึ่งมีประมาณ 10 หวี ผลสีเขียวเข้ม เมื่อสุกสีเหลืองทอง หวีเรียงเป็นระเบียบ เนื้อในสีขาว รสหวานเย็น ผลลักษณะคล้ายกล้วยไข่ แต่ใหญ่กว่า ปลายผลเรียวแหลมชี้ขึ้น ชาวบ้านเรียกตามลักษณะผลคือ ผลคล้ายกล้วยไข่ เลยตั้งชื่อว่า ไข่ทองเงย

กล้วยไข่ดำ ยังหาข้อมูลไม่ได้ค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-19-2012 เมื่อ 04:17 PM

9. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    กล้วยเวลาต้นโต แตกเครือแล้วตัดยากเพราะสูง ชาวสวนเขามีวิธีแกล้งกล้วย ให้มันออกมาช่วงกลางต้นได้ โดยวิธีใช้ไม้ตอกตรงที่มันจะแตกเครือ กล้วยก็จะหาที่แตกใหม่ โดยแตกเครือตรงที่ต่ำกว่าเราตอกไว้ครับ แนะน้องเพียงฝันเผื่อตัวสูงไม่ถึงน่ะครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทัวร์สวนกล้วยไข่มาเหนี่ยแระ งั้นมาพักทานเมนูกล้วยๆกันก่อนดีกว่าค่ะ
    จานนี้กล้วยทอดของแขกขนาดแท้ค่ะ หน้าตาห่างไกลจากกล้วยทอดบ้านเรามากมายเลยค่ะ

จานนี้กล้วยทอดของไทยค่ะ จานไหนน่าทานกว่ากันคะ

แถมกล้วยทอดจากจีนให้อีกจานค่ะ อิ อิ อิ

ขอบคุณภาพจากเน็ตค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-19-2012 เมื่อ 05:22 PM