ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาทั่นยายมีโอกาสได้ไปกราบนมัสการหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ มาค่ะ
    ได้นำยาอมสมุนไพรจากเมืองจีนไปถวายหลวงปู่ ไว้อมเวลาที่เจ็บคอหรือมีเสมหะด้วยค่ะ
    หลวงปู่คำบ่อท่านอารมณ์ดีมาก ท่านเมตตาสั่งสอนธรรมะแก้ข้อสงสัยให้หลายข้อค่ะ
    แต่ที่จำได้คือ กราบเรียนถามหลวงปู่ว่า "ทำไมต้องมีทั้งปฎฺบัติ กับปริยัติด้วยเจ้าคะ "
    หลวงปู่เมตตาอธิบายให้ฟังว่า " ถ้าเรียนปริยัติอย่างเดียวก็เหมือนเอาอาหารมาตั้งตรงหน้า
    เห็นแต่รูปร่างหน้าตาว่าอาหารนั้น เป็นอย่างไรประกอบด้วยอะไรบ้าง
    แต่ไม่ได้ลองชิมหรือลองทานดูจึงไม่รู้รสชาดของอาหารนั้น ว่าอาหารนั้นอร่อยหรือไม่อร่อย
    และการนั่งมองอาหารเฉยๆนั้นไม่สามารถอิ่มได้ ซึ่งเปรียบเหมือนเราศึกษาหาความรู้
    เรื่องธรรมะจนแตกฉานดี แต่ไม่ได้ปฎิบัติก็ไม่เกิดปฎิเวชนั่นแล

แต่หากปฎิบัติอย่างเดียว ไม่มีปริยัติด้วยก็เหมือนคนตาบอดทานอาหาร ไม่รู้ว่าอาหารนั้นคืออะไร
    ประกอบด้วยอะไรบ้าง รู้แต่รสชาดของอาหารว่าอร่อยหรือไม่อร่อย
    แต่หากทานไปเรื่อยๆก็สามารถอิ่มได้ แต่อิ่มแบบบอกไม่ได้ว่าไปกินอะไรมา
    รู้แต่รสชาดอาหารที่ได้ทานว่าอร่อยและรู้ว่าอิ่มเท่านั้น เปรียบเหมือนไม่มีพื้นฐานความรู้เรื่องธรรมเลย
    แต่หากปฎิบัติถูกต้องตามแนวทางไปเรื่อยก็สามารถเกิดปริเวชได้นั่นแล

ถวายยาอมไร้หัวหน้ามาแต่สมุนไพรจากเมืองจีนให้หลวงปู่ค่ะ
    เพราะชาตินี้ทั่นยายเจ็บคออยู่เรื่อยค่ะ หวังอนิสงส์ส่งผลให้ไม่เจ็บคอทุกชาติไปค่ะ สาธุ

กราบเรียนหลวงปู่ว่าเป็นยาอมสมุนไพรจากเมืองจีนเจ้าค่ะ อมเวลาที่เจ็บคอหรือมีเสมหะเจ้าค่ะ

หลวงปู่อารมณ์มีเมตตามากๆค่ะ อธิบายข้อธรรมที่สงสัยให้มากมายค่ะ

เห็นว่ารบกวนหลวงปู่มานานเป็นชั่วโมงแล้ว จึงขออนุญาติลาหลวงปู่ค่ะ
    ทั้งๆที่จริงยังไม่อยากกลับค่ะ เพราะหลวงปู่คำบ่อสอนธรรมะได้อรรถรสมากค่ะ

ขอเชิญญาติธรรมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ สาธุ

2. ปีศาจ said:

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับทั่นยาย
    เอ้อแล้วเรื่องราชเกวียนนั้นรอไปก่อนนะครับ
    ช่วงนี้งานยุ่งอยู่ครับ
    แล้วของมันก็เก่าต้องเอาไปซ่อมแซมอีกเยอะ
    รอให้เสร็จเดี๋ยวจะให้ทั่นยายเป็นคนปิดทองเป็นคนแรกเลยอะครับ

คืนนี้ขอตัวทำงานให้เสร็จก่อนดีกว่า

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

3. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ คุณพี่วรรณ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี พี่ปิศาจ
    พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า คุณน้องรัก คุณเล็ก คุณพิกุลแก้ว คุณก้อย ครูวิทย์
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย ขอบคุณค่ะ

มาวันนี้แม่เริ่มแก่ชะแรล้า
    มองหาลูกทุกคนอยู่ที่ไหน
    จากอกแม่ลืมแม่ไม่ห่วงใย
    ถึงเศร้าใจแต่แม่ไม่โกรธเคือง

แม่เพียงฝันอาการดีขึ้นมาอยู่ในระดับที่น่าพอใจค่ะ ขอบคุณทั่นยายค่ะ

เพียงฝันขอเกาะราชเกวียนไปด้วยค่ะ พี่ปิศาจ ทั่นยาย รอหนูนะคะ

ขอบคุณค่ะ

4. ปีศาจ said:

สวัสดีครับทุกท่าน
    เรื่องราชเกวียนได้อยู่แล้วครับ
    รอรับทุกท่านที่ฝักใฝ่ในทางธรรมเสมอครับ
    มาได้ทุกเมื่อทุกเวลา

อยากได้แบบไหนเดี๋ยวปีศาจฯตนนี้จัดการให้ครับ

อิอิ
    วันนี้ต้องขอตัวก่อนนะครับ
    สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

5. Lucky said:

เกาะทั่นยายเพิ่มอีก 1

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

13 July 2010
    Happy Birth Day to You

[size=25pt]สุขสันต์วันเกิดค่ะ พี่นพกรณ์

ครบวาระอีกครามาบรรจบ
    ที่พี่นพเกิดมาหลายหน้าฝน
    พรประเสริฐมากมายในสกล
    ดั่งสายฝนโปรยปรายมาให้พร

ให้พร้อมพรั่งลูกหลานพลันสดใส
    สุขภาพร่างกายไม่ยิ่งหย่อน
    คิดการใดให้สมหวังดั่งสุนทร
    สถาพรตลอดกาลนานเทอญ....

[size=19pt]สุขสันต์ในวาระคล้ายวันเกิดในปีนี้ค่ะพี่นพ
    ขอให้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกด้านๆที่ตามปรารถนาทุกประการค่ะ
    ที่สำคัญของให้สุขภาพแข็งแรง จะได้มีแฮงอุ้มหลานฮานะตลอดไปค่ะ

7. bb said:

สุขสันต์วันเกิดครับ ขอความสุขทั้งหลายทั้งปวงจงมีขึ้นในจิตใจของท่านนพกรณ์
    นะครับ มีความสุขกับบุญกุศลที่ได้กระทำแล้ว มีความสุขกับการแบ่งปันแก่ผู้อื่นทั้งทางด้านวิทยาทานและทรัพย์สิ่งของที่ได้เอื้อเฟื้อในเนื้อนาบุญทั้งปวงนะครับ

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย คุณบีบี ลุงเปา ทั่นโดด น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ น้องปลายฟ้า ทั่นปีศาจฯ และญาติธรรมทุกท่านครับ

กลับถึงไทยก็ได้พรร่อนมาถึง
    ให้คนึงถึงวัยใกล้ฝั่งฝัน
    ชีวิตคนก็เท่านี้ที่ตามทัน
    คือถึงวันใกล้เวลาตามหาบุญ
    เมื่อวัยเรามีมากขึ้นให้ชื่นจิต
    หวลไปคิดถึงอดีตจิตเคืองขุ่น
    ครั้งเยาวัยไร้ความคิดจิตเป็นทุน
    ไม่สร้างบุญแต่สร้างบาปช่างหยาบคาย
    ต่อเมื่อมาสูงวัยใจรู้ความ
    ใจที่ทรามก็ผ่อนร้างค่อยห่างหาย
    เริ่มรู้คุณรู้โทษทันอันตราย
    กลัวชีพวายลงนรกหมกโลกันตร์
    ก็รู้จักหันหน้าเข้าหาวัด
    เริ่มเจนจัดเรื่องบาปบุญสุนทรนั้น
    จึงตั้งหน้าสะสมบุญเป็นทุนกัน
    กลัวบาปทันจึงต้องหนุนสร้างบุญญา
    ก็อายุถึงแค่นี้ดีแค่ไหน
    ผ่านมาได้หากไม่ซึ้งถึงโทษา
    ไม่รู้ธรรมไม่รู้ศีลกลิ่นธรรมา
    ก็อายหมาเสียดีกว่ามาเป็นคน

เดินทางกลับมาถึงกรุงเทพฯ เมื่อเช้ามืดวันที่ 14 กค.หลังจากสมบุกสมบัน ใช้เวลาเดินทางและทำเวลา
    วิ่งขึ้นเครื่องบิน ตกเครื่องบิน ใช้เวลารวม 27 ชั่วโมงพอดี สองวันนี้รีแล็กซ์ ตัวเอง ต้องปรับเวลานอนกันใหม่
    วันแรกมาถึงนอนไม่หลับ วันที่สองตื่นเสียตีสาม เมื่อวานเลยไม่นอน ตอนกลางวันยอมทนไปนอนตีหนึ่ง เช้านี้
    เลยตื่น ตอน 6 โมงเช้า ดูดีขึ้นแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับทั่นยาย ของคุณคำอวยพรของคุณbb ด้วยครับ ขอให้พรนั้นกลับคืนสองท่านเป็นร้อยเท่าพันทวีครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. น้องรัก said:

กราบสวัสดีค่ะท่านยายที่รักและลุงเปาลุงนพและญาตะรมทุกๆคนน่ะค่ะ
    สบายดีกันไหมค่ะงานยุ่งกันไหมชีวิตดูยุ่งๆกันไหมค่ะอิอิอิชีวิตน้องน้องรักยุ่งดีแต่ก็มีชีวิตชีวาดีค่ะ
    อิอิอิอิ
    ลุงนพค่ะน้องรักมีอะไรจะบอกค่ะ
    Hppy birt day
    ขอให้ลุงนพมีความสุขมากๆน่ะค่ะ
    ค่ะช้าหน่อยน่ะค่ะ

10. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ลุงนพฯดีใจจังที่ได้พรจากน้องรัก ได้ยินได้ฟังว่างานยุ่งแล้วมีความรู้สึกว่า มีชีวิตชีวา ลุงนพฯก็ดีใจครับ
    ที่น้องรักทำงานแล้วสนุกกับงาน แสดงความถึงเป็นผู้ที่รู้ซึ้งถึงแก่นแท้ของชีวิต คนที่ทำอะไรแล้วสนุก
    กับสิ่งที่ได้กระทำหรือมีความสุขกับการงานที่กระทำนั้น ผู้นั้นมักจะเจริญรุ่งเรือง ซึ่งมีให้ลุงนพฯได้พบ
    ได้เห็นหลายๆท่านแล้ว น้องรักก็เช่นกัน ลุงนพฯเชื่อว่า น้องรักจะประสบกับความสำเร็จอย่างแน่นอนเพราะ
    ได้ถึงแก่นการดำรงชีวิตแล้ว วันใดท้อ จงอย่าลืมนึกถึงวันนี้ และสู้ด้วยความมีชีวิตชีวาต่อไปครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)