ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. tal said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะทั่นยาย พี่เล็ก พี่ปลายฟ้า พี่เพียงฝัน พี่พิกุลแล้ว ลุงเปา ลุงนพฯ ลุงโดด และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    ทั่นยายขา หลานตาลมา ขอขอบคุณ ที่ค้ำจุน เกื้อหนุน ขึ้นคานทอง อิอิ
    อยู่บนนี้ มีจิตใจ ไม่ขุ่นหมอง เพราะมีผอง พี่น้อง อยู่เป็นเพื่อน 555++

ขอขอบคุณทั่นยายและญาติธรรมทุกท่านมาก ๆ นะคะ
    ซึ้งด้วยน้ำใจไมตรีค่ะ
    อิอิ คานทองอยู่หนาย เอาตาลขึ้นปายด้วยค่ะ
    http://image.dek-d.com/15/1200662/14459648<br />อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน <br />อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด <br />&nbsp;

2. Lucky said:

โห ป๊ะป๋า เมื่อยป่ะ

3. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ และสวัสดีท่านยายขอรับ

ทำสิ่งดี มีธรรม นำสั่งสม
    ธรรมเพาะบ่ม นมนาน ผ่านอาสา
    จิตนำไป ใจดี มีเมตตา
    ด้วยธรรมา พาไป ในสุขมี

ทุกครั้งให้ ไร้กลับ ดับสุขนั้น
    ทุกข์ผ่านวัน พลันหาย มลายหนี
    เหลือแต่ใจ คอยให้ ในสิ่งดี
    ธรรมจึงมี ชี้แทง แจ้งที่ใจ

ทำอย่างไร ย่อมได้ กับใจตน
    สุขทุกข์ปน วนเข้า ไม่หวั่นไหว
    เพราะรู้แล้ว แว่วแสง ธรรมแห่งใจ
    ไม่มีใคร ไร้มี ที่นี่เอย

4. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    หากเอ่ยทุกท่านหมดเมื่อยแระค่ะอิอิ

แป่ว!!ทั่นยายขา!! เข้าบ้านได้แล้วค่ะ
    หลังจากปิดซ่อมบ้านมาหลายวันค่ะ
    เด๋วจะมาซนต่อค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

5. paobunjin said:

ขอบคุณช่างเทคนิคแห่งวัดเกาะ
    เดินลัดเลาะหลายวันหมั่นมาหา
    คิดถึงเพื่อนลูกหลานทุกเวลา
    อยากเห็นหน้าทะเลใจให้วนเวียน อิอิ

เย้ๆๆๆ โย่วๆๆๆ ฮา ฮา เอิ๊กส์ๆๆ
    ลองดูว่าจะหายไปอีกไหม?
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

6. piangfan said:

สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา

จากบ้านยายมานานอยากพานพบ
    อยากประสบพบเธอเพ้อไม่หาย
    ไม่เห็นหน้าพาเศร้าเหงาแทบตาย
    รักมิคลายคิดถึงจึงรำพัน

ทั่นยายขา!!กลับบ้านมะถูกเหยอค่ะ
    เด๋วทั่นยายเดินมาทางนี้ค่ะ
    บ้านทั่นยายรออยู่ค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะ ลุงเปา

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ก๊อกๆ ยายอยู่ไหม
    รู้บ้างไหมใครถามหา
    มัวแต่เอาบุญญา
    กลับบ้านมาเสียเร็วไว
    น้องสาวตั้งหลายคน
    ต้องทุกข์ทนจนไม่ไหว
    ไม่เห็นหน้าท่านยัย
    ทะเลใจให้เศร้าตรม
    รีบมาดูบ้านด้วย
    น้องๆช่วยด้วยสุขสม
    กลับมานั่งรับลม
    มาชื่นชมทะเลใจ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านและทั่นยายขอรับ

สิ่งที่ทำ ล้ำค่า น่าสุขใจ
    สะสมไป ให้รู้ ผู้สั่งสม
    เพียงไม่นาน ขานไข ในความกลม
    ลอยหรือจม ปมนี้ มีรู้ทาง

กลางอย่างไร ให้ดี ชี้ธรรมสอน
    ทำทุกตอน วอนเตือน เพื่อนสะสาง
    สิ่งที่ได้ ใคร่ครวญ ทวนพบทาง
    จิตสว่าง ห่างทุกข์ ปลุกจิตใจ

ทุกวันเป็น เห็นได้ ในใจตน
    หมั่นฝึกฝน ทนทำ จำให้ใส
    ความหยั่งรู้ ผู้เพียร เรียนธรรมไว
    จิตใส่ใจ ได้จบ พบทางตน

9. piangfan said:

ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่แปดคิว

ขอสัญญาด้วยดวงใจไว้ตรงนี้
    ยายคนดีจงจดจำคำพูดฉัน
    จากวันนี้ทุกนาทีที่รักกัน
    ใจของฉันขอคงมั่นคำสัญญา

คิดถึงทั่นยายเสมอค่ะ
    ทั่นยายขา หายไหนกันค่ะ
    บ้านไหนๆ ก็ไม่เห็นทั่นยาย
    เมล์ทั่นยายก็มะมีมาค่ะ อิอิ

ทั่นยายขา มะแสบแก้วหูบ้างเหยอค่ะ เอิ๊กกกก

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะญาติธรรมวัดเกาะทุกท่าน

ประกาศ!!!! ทั่นยายขอแจ้งข่าวว่า พยายามเข้าวัดเกาะเท่าไหร่ก็เข้าไม่ได้ค่ะ
    ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรทั้งที่ใช้ ชื่อเดิม รหัสเดิมค่ะ แต่จะพยายามบุกรุกให้ได้ค่ะ อิ อิ
    ฝากความคิดถึงมายัง พี่นพกรณ์ เกิดแก่ ทั่นบีบี ตาเปา เพียงฝัน ปลายฟ้า
    ทั่นพญามาร คุณพิกุลแก้ว คุณเล็ก ทั่นปีศาจฯ และญาติธรรมทุกๆท่านด้วยค่ะ

ระลึกถึงเสมอ

ทั่นยาย

เสียงจากอีกฟากฟ้าของทั่นยายค่ะ

มิน่าละว่าแล้วทั่นยายกลับบ้านไม่ได้ค่ะ
    ที่แรกเพียงฝันก็มีอาการเช่นทั่นยายค่ะ
    แต่แอบไปเข้าที่บ้านพี่นพจนได้ค่ะ
    ทั่นยายขา!!ขอบคุณค่ะ
    อย่างน้อยขอให้รู้ว่าทั่นยายยังหายใจอยู่ค่ะ อิอิอิอิ!!!