ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. ปีศาจ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีครับทั่นยาย
    ไม่ได้แวะมาเยี่ยมคนแก่ตั้งนานวันนี้มาเลยเอาหมากพลูมาฝากครับ

อิอิอิอิ
    สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

2. bb said:

คนใหนเอ่ยเป็นทั่นยาย อิอิ

3. paobunjin said:

http://www.phrapiyaroj.com/nanadiaw/page6.html

คลิกฟังเพลงขิมไปด้วยยิ่งจะได้บรรยากาศน่ารื่นรมย์ ลุงเปาเอามาจากเวบ พระปิยะโรจน์จ้า
    ขอบคุณเวบของหลวงพ่อ ที่มีหลายๆอย่างให้เข้าไปที่มุมพักผ่อนจากเสียงเพลงด้วย

กัลยาณมิตรลูกหลานที่ผ่านพบ ได้ประสบคำปรามยามพลั้งเผลอ
    เหมือนตีปลาหน้าไซยามได้เจอ ป้องกันเธอรอดพ้นจากคนลวง
    ตัวลุงเปาเฝ้าศาลแห่งลานนี้ พบคนดีเทิดทูนบุญใหญ่หลวง
    พอได้กลิ่นสัตว์ป่าจะมาลวง ก็ต้องควงกระบองคอยระวัง ฮา ฮา
    เพราะดินแดนแห่งนี้มีธรรมะ ลูกหลานจะเข้ามาหาความหวัง
    มาพักผ่อนหย่อนใจอย่างจริงจัง เพื่อเข้าฟังบทกลอนให้ผ่อนคลาย
    มาสนุกสนานเบิกบานเถิด สิ่งประเสริฐหยิบยื่นชื่นใจหลาย
    เธอจะได้ปล่อยวางทั้งใจกาย แสนสบายในลานน้อยที่ร่มเย็น
    เราเกิดก่อนป้อนสิ่งดีให้ลูกหลาน ใจเบิกบานร่าเริงไม่ซ่อนเร้น
    มีจิตใจมั่นคงไม่โอนเอน เหมือนดั่งเป็นร่มไม้ในทางธรรม

กัลยาณมิตรของลุงเปาทุกท่านเอย...ถ้าบางครั้งลุงเปาอาจจะพูดตีปลาหน้าไซไปบ้าง ก็อย่าถือสาเลยนะ
    เพราะลุงเปาถือว่า ลานกลอนวัดเกาะของเรานี้ เหมือนบ้านน้อยๆของชาวเรา การเฝ้าระวังตักเตือน
    จึงไม่เป็นอันตรายกับพวกเราเลย....
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

4. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

ไม่มีใคร ทำร้าย ใจเราได้
    หากเราไม่ ปล่อยใจ ให้ข่มเหง
    แต่คนพาล ให้รู้จัก รู้หวั่นเกรง
    อย่านักเลง เดี๋ยวภัยมา เข้าหาตัว

ให้ระวัง ไม่พลั้งเผลอ เจอให้รู้
    สังหรณ์อยู่ ดูให้เป็น เห็นสลัว
    รู้ทีหนี ทีไล่ ไม่เมามัว
    ไม่ขลาดกลัว สติมั่น ปัญญามี

5. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ฉันจะรักคุณไปแม้กายสิ้น
    ใฝ่ถวิลไม่หาญหักแม้รักขม
    แม้คุณสุขมีคู่เคียงเรียงภิรมย์
    แม้ฉันตรมก็ไม่ผิดคิดรักคุณ

ขอบคุณค่ะ ลุงบีบี ทั่นยาย ลุงเปา คุณพิกุลแก้ว คุณก้อย พี่รักกี้
    พี่นพ คุณเล็ก พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

พี่เกิดแก่ขา เมื่อไหร่จึงจะมาถึงบ้านทั่นยายค่ะ
    คุณน้องรักขา เกี่ยวแขน พี่เกิดแก่มาเยยค่ะ อิอิ

ขอบคุณลุงเปา ที่เพียงฝันมีวันนี้อีกครั้งค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ ทั่นบีบี ตาเปา คุณเล็ก เพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นบีบีจ๋า ทั่นยายได้รับหนังสือที่มีคุณค่ามากๆทั้งสองเล่มนี้แล้วค่ะ
    ขอขอบคุณในธรรมทานของทันบีบีอย่างมากค่ะ เปิดดูแล้วเนื้อหาน่าสนใจ น่าติดตามอ่านมากๆค่ะ
    ที่จริงทั่นยายเคยได้หนังสือ ตามรอยธรรมชาติสุดท้าย หลวงปู่เณรคำ ฉัตติโก แล้วค่ะ
    แต่ตอนนั้นไม่รู้จักหลวงปู่มาก่อน ไม่ทราบคุณธรรมของท่าน และเห็นว่าท่านเป็นพระที่ยังหนุ่มอยู่มาก
    จึงไม่ได้สนใจจะอ่านเรื่องราวของท่านค่ะ แล้วเลยไม่ทราบว่าเอาหนังสือไปเก็บที่ไหนแล้วค่ะ
    (นี่แหล่ะน๊าจิตที่เต็มไปด้วย มิจฉาทิฐิของทั่นยายล่ะค่ะ แหะ แหะ)
    เมื่อไม่นานมานี่เองจึงได้ทราบว่า หลวงปู่เณรคำ ฉัตติโก ท่านมีปฎิปทาที่น่าเคารพเลื่อมใสยิ่งนัก
    จึงสนใจอยากติดตามเรื่องราวของท่านขึ้นมาค่ะ ก็กำลังคิดว่าจะหาโอกาสไปกราบนมัสการท่านอยู่ค่ะ
    แต่จะได้ไปหรือไม่ต้องแล้วแต่ธรรมะจัดสรรค่ะ แต่ที่แน่ๆทั่นยายโชคดีอย่างมากค่ะ
    ที่ทั่นบีบีส่งหนังสือทั้งสองเล่มมาให้อ่านปิติใจจริงๆค่ะ ต้องขอขอบคุณทั่นบีบี ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ
    ขอให้ผลแห่งธรรมะทานนี้เป็นปัจจัยให้ทั่นบีบีและครอบครัว ประสบแต่ความสุขกาย สุขใจ
    เจริญในทุกด้านตามที่ปราถนา และเจริญในธรรมถึงที่สุดคือนิพพานเทอญ

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เห็นเชี่ยนหมากยิ้มแต้แหมของชอบ
    รีบนั่งหมอบลอบมองของใครหนา
    มาวางไว้ล่อใจและล่อตา
    เดี๋ยวเถอะหนาจะยกไปให้หมดเลย

อ๋อที่แท้ทั่นปีศาจฯหนุ่มมาดเข้ม
    มาแระเล็มหลานคนไหนของยายเอ่ย
    อุตส่าห์แบกเอาเชี่ยนหมากมาฝากเลย
    พ่อคุณเอ๋ย..ช่างถูกใจยายจริงเชียว

แบบนี้หนาทั่นยายไม่แทงกั๊ก
    ยกหลานรักที่หมายปองให้ข้องเกี่ยว
    หากอยากจีบหลานทั่นยายง่ายนิดเดียว
    เปิดไฟเขียวให้จีบน้อง...สองนาที...

เอ้า...ช่วงนี้เป็นช่วงนาทีทองค่ะ ใครจะจีบหลานทั่นยาย
    ก็รีบๆหน่อยเน้อ เดี๋ยวหมดเวลาแล้วห้ามจีบนะ ขอบอก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

คุณเล็กจ๋า กลอนที่เขียนมีเนื้อหายอดเยี่ยมมากๆค่ะ
    พยายามจะเลียนแบบเขียนกลอนแบบคุณเล็กมั่ง แต่ยังห่างไกลอยู่มากค่ะ
    สงสัยยังไม่ได้ไหว้ครูแหง๋ๆเลยค่ะ อิ อิ

เพียงฝันจ๋า แอบรักใครอยู่เหรอคะ บอกทั่นยายมั่งจิจะได้ไปแอบรักด้วยคนค่ะ
    ทีนี้จะได้ช่วยกันร้องเพลงชาติ เอ้ยเพลง แอบรักเธออยู่ในจายยยยยยยยยยยย ด้วยกันไงคะ เอิ๊ก เอิ๊ก

8. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา!! คนนี้พอจะรักไหวไหมค่ะ อิอิ

ทั่นยายขา!! สาธุค่ะ
    สาธุค่ะ ลุงบีบี พี่นพ พี่เกิดแก่ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ยายบอกรักหัวใจก็ไหวหวั่น
    มือฉันสั่นเมื่อเธอนั้นมาชิดใกล้
    จะตะโกนว่าคิดถึงก็เกินไป
    เลยทำใจแอบรักเธอแบกทุกวัน

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะเพียงฝันและญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สายลมไล้โลมเร้ากายให้คลายเหงา
    สายใจเคล้าอิงอุ่นไอได้เสมอ
    มิตรภาพมีมากมายมอบให้เธอ
    รู้มั้ยเออว่าคิดถึงและห่วงใย....

บทกลอนนี้มอบให้เพียงฝันค่ะ

10. plyfha said:

http://www.imeem.com/moouan/music/cD...r-kim-sai-lom/

สายลมมาพรมพร่างกลางใจอุ่น
    ขอหมอนหนุนเพื่อนอนและหลับไหล
    ฟังเพลงเศร้าเคล้ากลอนยอกย้อนใจ
    ฝากเพลงไป ให้น้องพี่ ที่นี่เลย