ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    ดีใจจังทั่นยายและน้องเพียงฝันให้พรมา ปีนี้และทุกปีวันเกิดก็คงมีแต่ลูกๆหลานฮานะ(เพิ่มสีสันมาอีกคน) ครับ ก็แก่ไปอีกปี ครบเกษียณพอดีครับ

ขอขอบคุณบทกลอนพรวันเกิด
    สิ่งประเสริฐทีได้รับสำหรับฉัน
    ขอจงเวียนหวนกลับสลับพลัน
    เวียนกลับกันให้ทุกท่านสำราญเทอญฯ..

เอารูปวันเกิดมาให้ชมครับ

วันเกิดอากง 6.jpg

วันเกิดอากง 5.jpg เค๊กชีส ฝีมือลูกสาวคนโตครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย noppakorn : 07-14-2012 เมื่อ 08:25 PM
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

2. เกิดแก่ said:
    หยูดดดดก่อนรอเกิดแก่ก่อนค่ะอย่าเพิ่งแบ่งเค้กหมดค่ะ

ขอโทษค่ะ มาช้าไปนีส วันคล้ายวันเกิดของพี่นพ ปีนี้ขอให้พี่มีความสุขสนุกสนาน
    ให้หนุ่มหล่อร่ำรวยบุญและศีลทาน มีบริวารมากมาย ไร้โรคา นะค่ะ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    ดีใจจังทั่นยายและน้องเพียงฝันให้พรมา ปีนี้และทุกปีวันเกิดก็คงมีแต่ลูกๆหลานฮานะ
    (เพิ่มสีสันมาอีกคน) ครับ ก็แก่ไปอีกปี ครบเกษียณพอดีครับ

ขอบคุณพี่นพมากๆค่ะ ที่นำภาพบรรยากาศในครอบครัวที่อบอุ่น
    ในวันฉลองวันเกิดมาแบ่งปันความรักน่าของหลานฮานะให้ได้ชื่นชมกันค่ะ
    น่ารักกันทุกคนเลย แต่ฮานะน่ารักทีสุดค่ะ อ้อ...เค้กซีสก็น่าทานมากๆด้วยค่ะ

หยูดดดดก่อนรอเกิดแก่ก่อนค่ะอย่าเพิ่งแบ่งเค้กหมดค่ะ
    แหม..เกิดแก่จ๋า มัวไปทำอะไรอยู่คะเนี่ย เลยมาไม่ทันตัดเค้กวันเกิดพี่นพเลยอ่ะ
    แถมโดนหลานฮานะแย่งทานหมดแล้วด้วยค่ะ อิ อิ อิ

เพียงฝันจ๋า ถามไปว่าจะส่งขนมให้เพียงฝันได้อย่างไรยังไม่ตอบเลยค่ะ
    เดี๋ยวทั่นยายบุกเอาไปส่งให้ถึงบ้านเลยดีมั้ยคะเนี่ย

เสียดายจังค่ะ...เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาครูวิทย์มากรุงเทพฯ พาอาซ้อมาหาหมอ
    ตามกำหนดนัด อยากเชิญครูวิทย์กับอาซ้อและน้องศรไปทานข้าวกันสักมื้อ
    แต่พอดีทั่นยายก็มีธุระ ต้องพาพ่อไปหาหมอตามกำหนดนัดเช่นกันค่ะ
    เลยไม่ไ่ด้ทานข้าวกันเลยเนอะ ม่ายเป็นไรค่ะ ครั้งหน้าครูวิทย์พาอาซ้อมาหาหมอ
    ทั่นยายจะพยายามทำตัวให้ว่างๆ และหิวโซเอาไว้ค่ะ ประมาณว่า
    "กินช้างก็ไม่เหลือ กินเสือก็ไม่อิ่ม " ดีมั้ยคะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

HDB 16 July 2555 for น้องอ๋อย ค่ะ

วันนี้วันเป็นเกิดน้องอ๋อย ขออวยพรให้มีความสุขมากๆนะคะ
    คิดหวังสิ่งใดขอให้ได้ในสิ่งนั้นๆ มีลูกที่น่ารักเป็นเด็กดีของพ่อแม่
    และขอให้ได้มรรคผลแห่งนิพพานโดยเร็วค่ะ

น้องโดดจ๋ามาช่วยน้องอ๋อยตัดเค้กดด้วยค่ะ

5. เกิดแก่ said:
    อะงานนี้ไม่พลาดแน่เตรียมพร้อมแระเตรียมตัวหม่ำเค้ก ดีกว่า

ขอให้น้องอ๋อยมีความสุขกายสุขใจและ
    ขอให้เทวดาหรือนางฟ้าน้อย ๆ แข็งแรง
    สุขภาพดีน่ารักเหมือนแม่อ๋อยพ่อโดดค่ะ

6. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ครูวิทย์
    อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว พี่โดด พี่อ๋อย
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณพี่นพค่ะ น้องฮานะน่ารักจังค่ะ

(เค๊กชีส ฝีมือลูกสาวคนโตครับ:พี่นพ)
    ขอจองหน้าเค้กนะคะ อิอิ

สุขสันต์วันเกิดค่ะพี่อ๋อย

[เพียงฝันจ๋า ถามไปว่าจะส่งขนมให้เพียงฝันได้อย่างไรยังไม่ตอบเลยค่ะ
    เดี๋ยวทั่นยายบุกเอาไปส่งให้ถึงบ้านเลยดีมั้ยคะเนี่ย(ทั่นยาย)]
    เพียงฝันขอบคุณทั่นยายมากมายค่ะ
    ที่ทั่นยายเป็นห่วงเพียงฝันค่ะ
    เพียงฝันมิกล้ารบกวนมากไปกว่านี้ค่ะ
    แค่ทั่นยายเป็นห่วงเพียงฝันก็ปลื้มสุดๆแล้วค่ะ
    เอาไว้โอกาสหน้านะคะทั่นยายขาคิดถึงทั่นยายรักทั่นยายมากมายค่ะ

พี่โดด พี่อ๋อย พี่เกิดแก่ พี่นพ ก็มีเจ้าตัวเล็กมาฝากกัน
    แล้วเมื่อไหร่ทั่นยาย ครูวิทย์ ลุงเปา จะมีเจ้าตัวเล็กมาฝากกันคะ อิอิ

อาหารเบาๆต่อค่ะ ฝากทุกท่านค่ะ

ขอให้ครูวิทย์หายจากอาการไข้ไวๆนะคะ

7. paobunjin said:
    สวัสดีทุกๆท่านเลยเน้อ เอ่ยไม่หมด เพราะมาเจอหน้าเวบใหม่ที่ไม่ได้โชว์กระทู้ล่าสุดเหมือนเดิม ลุงเปาก็เลยตกยุค ตกรุ่นไปเลย เพราะกว่าจะหาเจอแต่ละหน้า ต้องแอด Favorites ทีละหน้าๆ เขาไปหน้าใหม่หลายวันแล้ว ลุงเปายังงมโข่งอยู่หน้าเดิมๆ เหอๆๆ อีกอย่างช่วงนี้กำลังมีการเปลี่ยนแปลงอะไรๆอยู่ ก็เลยไม่ค่อยมาเวลาเข้ามาวัดเกาะเลย เอาไว้นิ่งๆซะก่อนเถิดนะ ขออวยพรย้อนหลังวันเกิดคุณนพ กับน้องอ๋อยด้วยนะครับ ขอให้อยู่ดีมีสุข เจริญในธรรมตลอดไปเทอญฯ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    สุขสันต์วันเกิดน้องอ๋อยครับ

ขอโชคดีสุขขีศรีสวัสดิ์
    จงยืนหยัดด้วยโชคชัยดังใจฝัน
    ให้ครอบครัวมีสุขไร้ทุกข์กัน
    ให้สุขสันต์ไร้โรคาพายินดี...

ขอบคุณพรจากลุงเปาฯ ทั่นยาย น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ และญาติธรรมทุกท่านครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อาหารเบาๆฝากทุกท่านค่ะ(เพียงฝัน)

ขอบคุณเพียงฝันมากค่ะ สำหรับผลไม้ที่นำมาฝากน่าทานจัง
    แต่สงสัยว่าทำไมกล้วยพันธ์นี้เป็นพันธุ์อะไร สีเหลืองจัดน่าทานจังค่ะ
    ทั่นยายหน่ะชอบทานกล้วยมากๆ ลองชิมกล้วยมายี่สิบกว่าสายพันธุ์แล้ว
    ยืนยันว่าอร่อยทุกสายพันธุ์ค่ะ แต่กล้วยพันธุ์นี้ยังไม่เคยชิมนิ อยากชิมจังนิ
    หร้อยป่าวนิ เพียงฝันบอกด้วยนิ หรือจะส่งมาให้ชิมก็ดีนิ...
    นี่หากเพียงฝันมาได้ยินสำเนียงแล้งไต้ของทั่นยายนิ รับรองว่า
    จะไม่อยากเป็นคนใต้อีกต่อไปนิ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

อุ๊บ...เกือบลืมเล่าเรื่องตั้งชื่อลูกน้องโดดน้องอ๋อยให้ฟังเลยค่ะ ​
    คืองี้ที่ลานธรรมพี่ป้าน้าอาเขา"เห่อ"หลาน ช่วยกันตั้งชื่อ
    กันใหญ่ เห็นว่าพ่อกับแม่เป็นผู้ฝักใฝ่ในทางธรรมเลยตั้งชื่อกัน
    ออกแนว ศีล สมาธิ ปัญญา ซะเลย ยกตัวอย่างค่ะ

ถ้าเป็นหลานชายก็ชื่อ ณพุทธ ธรักษา ปัญญาคุณ สุทธิศีล
    หลานสาวชื่อ สายทาน ปานปัญญา บุญรักษา ภาวนา เมตตา
    มุทิตา ยกเว้นอุเบกขาค่ะ รู้สึกว่าจะเก๋ไป อิ อิ
    บางคนก็ตั้งซะเลิศเชียวค่ะ..."ชื่อ "ท่าน" ค่ะ
    ถ้าเป็นผู้หญิงก็เติมไปว่า "ท่านหญิง"อิ อิ
    เวลามีคนเรียกชื่อหลานงี้รับรอง คนมองหากันเกรียว

ดูสิคิดไปได้ยังงัยเนี่ย

สำหรับทั่นยายก็ตั้งไว้เช่นกันค่ะ ชื่อจริงชื่อ "แดนธรรม"
    ส่วนชื่อเล่นคิดไว้ว่า น่าจะชื่อ "น้องทาน" ก็น่าจะดีนะ
    แต่เอ..ไม่เอาดีกว่าเดี๋ยวโตขึ้นเพื่อนเกิดเรียกเป็น ขอทาน

จะยุ่งกันไปใหญ่เนอะน้องอ๋อย น้องโดด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-17-2012 เมื่อ 03:24 PM

10. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ครูวิทย์
    อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขาเพียงฝันก็ไม่ทราบว่าเป็นกล้วยไข่พันธุ์อะไรค่ะ
    ทราบแต่ว่าอร่อยมากๆค่ะ
    เพราะแม่เป็นคนปลูกไว้ค่ะ
    ยังมีอีกเครือกำลังจะเก็บเกี่ยวได้ในเร็ววันนี้ไม่แน่ใจจะเป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ
    ยังไม่ทราบชื่อกล้วย
    นับประสาอะไรต้องมาดูแลต้นยางค่ะ
    ที่ไม่ใช่เรื่องกล้วยๆค่ะ

ทั่นยายพูดใต้ได้ไพเราะเพราะพริ้งแบบนี้มาอยู่ปัตตานีค่ะเอิ๊กกกก
    มากิมหยงก็ดีค่ะ อิอิ

เรื่องตั้งชื่อตัวน้อยๆของพี่โดดพี่อ๋อยที่จะมาเพิ่มกำลังใจให้พวกเรา
    เพียงฝันคิดว่ามีน้องฮานะ ก็มีน้องฮานา หรือน้องต้องตาค่ะ อิอิ

หากว่าเป็นชายน้องก้องเกียรติ หรือน้องเกียรติก้องค่ะ

ขอบคุณพี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ครูวิทย์
    ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อยและญาติธรรมทุกท่านนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย piangfan : 07-17-2012 เมื่อ 08:25 PM