ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. paobunjin said:
    สวัสดีทั่นยาย คุณนพฯเกิดแก่ เพียงฝัน ครูวิทย์ กัลยาณมิตรและญาติธรรมทุกๆท่าน

มองอาหารจานเด็ดไม่เผ็ดมาก

ก็นึกอยากลองชิมให้อิ่มหนำ
    กินยังไม่เต็มที่ไม่กี่คำ
    ท้องเจ้ากรรมเจ็บจังต้องนั่งยอง

อาหารแต่ละอย่างน้ำลายหยด

เหมือนตายอดตายอยาก,คายหมากจ้อง
    อยากจะเป็นชูชกยกมาลอง
    หากว่าท้องเป็นใจจะไล่ชิม

ลุงเปา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

2. เกิดแก่ said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชายนพ ลุงเปา น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

หากว่าท้องเป็นใจคงใกล้คลอด
    เอ้ย..ใกล้รอด ปลอดสารพิษ
    ใคร่ขอเตือนให้ลุงรู้สักนิส
    ของมีพิษมามายอย่าหมายลอง

ทั้งมะเขือเจือด้วยยาฆ่าแมลง
    อีกฟักแฟงแตงกว่าพาให้หมอง
    แม้แต่ปลาว่ายน้ำตามลำคลอง
    ยังถูกดองให้สดใสหมายซื้อกิน

โอ้ยยย..สารพัด ระวังหน่อยละกันลุง รอให้ท้องมีภูมิซะก่อนเถอะนะ คนไทยยุคใหม่ท้องใส้ท้องทน อิอิ

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เกิดแก่ ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชายนพ ลุงเปา น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

หากว่าท้องเป็นใจคงใกล้คลอด
    เอ้ย..ใกล้รอด ปลอดสารพิษ
    ใคร่ขอเตือนให้ลุงรู้สักนิส
    ของมีพิษมามายอย่าหมายลอง

ทั้งมะเขือเจือด้วยยาฆ่าแมลง
    อีกฟักแฟงแตงกว่าพาให้หมอง
    แม้แต่ปลาว่ายน้ำตามลำคลอง
    ยังถูกดองให้สดใสหมายซื้อกิน

โอ้ยยย..สารพัด ระวังหน่อยละกันลุง รอให้ท้องมีภูมิซะก่อนเถอะนะ คนไทยยุคใหม่ท้องใส้ท้องทน อิอิ

น้องเกิดแก่พูดถึงยาฆ่าแมลง เมื่อวานนี้ ผมต้องถอนต้นผักโขม จิงจูฉ่าย โหราพา กระเพรา ผักแพรว ยี่หร่า คะน้า ทิ้งเกือบหมด สาเหตุพนักงานกำจัดปลวกหวังดี เอายาฆ่าแมลงมาฉีดสวนครัวในกระถางเสียหมด กำลังว่าจะตัด เดินไปดู ท่านเอายาฆ่าแมลงฉีดเสียหมด หลนปุเลยต้องใช้ลาดข้าวแทน เอาผักสดมาจิ้ม เสียดายจริงๆ ครับ ยังมีหน้ามาบอก อาทิตย์เดียวฤทธิ์ยาก็เสื่อมแล้วครับ แล้วหลนข้าพเจ้าต้องเก็บไว้อาทิตย์สิน่ะ..555 แล้วเห็นยาฆ่าแมลงก็เสียวกระเพาะแล้วครับ ถอนทิ้งดีกว่า...เฮ้ออออ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. เกิดแก่ said:
    เห็นสวนผักกลายเป็นเช่นสวนพัง
    อนิจจัง โธ่ถัง พังเสียได้
    กว่าจะโตผลิดอกและออกใบ
    ก็ต้องใช้เวลาหาพืชพันธุ์

น่าเสียดายใบกระเพรา โหระพา
    ทั้งยี่หร่า ผักโขม ชวนชมนั่น
    จิจู่ฉ่ายเป็นเช่นไรให้งงงัน
    เพราะตัวฉันไม่ได้ชิมลิ้มลองเลย

ผักโขมจีน ผักโขมไทย ในไร่เยอะ
    มีบานเบอะมากมายใคร่เฉลย
    อยู่กลางไร่ต้องรีบบั่นฟันทิ้งเลย
    อย่าให้เผยแพร่พันธุ์อันตราย

ผักโขมที่พี่ชายว่ามาเนี่ยมันเหมือนผักโขมแถวกลางไร่เกิดแก่หรือเปล่าน๊า มีสองชนิดค่ะ
    ไทย จีน ยอดอ่อนเด็ดมาต้มหรือแกงเลียง อร่อยมาก แต่มันกลับกลายเป็นวัชพืชเพราะเวลา
    มันแก่ออกดอก ดอกมันจะมีหนามที่ช่อดอกโดนแทงเข้าไปละก็เจ็บจี๊ดเชียว
    แล้วจิงจูฉ่ายนี่ อันเดียวกับตั้งโอ๋แถวตลาดบ้านเกิดแก่หรือน่ะ อยู่บ้านนอกนี่รู้แต่ผักพื้นบ้านค่ะ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    สาเหตุพนักงานกำจัดปลวกหวังดี เอายาฆ่าแมลงมาฉีดสวนครัวในกระถางเสียหมด

อย่างนี้เขาเรียกว่าหวังดีประสงค์ร้ายหรือเปล่าค่ะเนี่ย 55555
    เสียดายแทนพี่นพจังค่ะ ดูสิต้องตัดทิ้งหมดเลย ไม่เป็นไรปลูกใหม่เดี๋ยวก็ได้ทานแล้วค่ะ

ผักโขมจีน ผักโขมไทย ในไร่เยอะ
    ว๊าว...อิจฉาเกิดแก่จังค่ะ มีผักดีๆๆมีคุณค่ามากมายโดยไม่ต้องปลูก
    หากเป็นทั่นยายละก้อเก็บมาผักน้ำมันหอยทานกันพุงกลางเชียวค่ะ
    เมื่อก่อนอยู่บ้านสวน มีผักที่ขึ้นเองมากมายให้เก็บกันไม่หวาดไม่ไหว
    เช่น ดอกโสน บัวสาย ผักเสี้ยน ผักหนาม ดอกกุ่ม ผักโขม เห็ดตับเต่า
    เห็ดโคน สองเห็ดนี่ไม่ได้ขึ้นทั่วไปแต่จะขึ้นเฉพาะที่ค่ะ อย่างเห็ดตับเต่านี่
    จะขึ้นตรงโคนต้นทองหลางเพราะใบทองหลางที่ร่วงทับถมกันอยู่
    จะมีความชื้นและอุณหภูมิที่เหมาะสมเห็ดตับเต่าจะขึ้นทุกปีในช่วงหน้าฝนค่ะ
    ส่วนเห็ดโคนก็จะขึ้นอยู่ตรงจอมปลวก ดอกใหญ่ๆอวบๆทานอร่อยมาก
    หน้าฝนนี่ทานเห็ดกันพุงกางเชียวค่ะ เพราะตามกิ่งมะม่วงผุจะมีเห็ดมะม่วง
    ดอกคล้ายเห็ดนางรมแต่ดอกเล็กกว่าทานอร่อยดีเคี้ยวหนึบๆค่ะ
    แต่หากผัดนานไปจะเหนียวเคี้ยวไม่ออกเหมือนหนังยางเลยและมีเ็ห็ดหูหนูด้วย
    ดอกขจร ฟักข้าว มะแว้ง มะระขี้นก พริกขีหนูสวน ตำลึง ถั่วพู ขึ้นเองทั้งน้าน
    ทานกันไม่หวาดไม่ไหว เดี๋ยวนี้ทุกอย่างที่กล่าวมาต้องซื้อทานทั้งหมดค่ะ
    แถมแพงหูฉี่ซะด้วยสิ แถมบางอย่างก็ไม่มีขายนะ อย่างเห็ดตับเต่า
    เห็ดมะม่วง เห็ดโคนนี่ไม่ได้ทานมานานแล้วค่ะ

เอ...เพียงฝันเงียบหายไปไหนคะเนี่ย มัวแต่ไปนอนเฝ้าผักสวนครัวอยู่รึเปล่าน๊า
    ไม่ต้องเฝ้าขนาดนั้นก็ได้ค่ะ แบ่งๆให้แมลงมันกินบ้างก็ได้ อิ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-20-2012 เมื่อ 01:37 PM

6. เกิดแก่ said:

ทั่นยายจ๋า..เจ้าเห็ดโคนนี้นะเค้าก็จะขึ้นซ้ำ ๆ ที่เดิมนั้นแหละค่ะมิหน่ำซ้ำคนหาเห็ดนี่เขาต้องมีเทคนิคค่ะคือต้อง
    จดและจำเดือนที่เคยเจอครั้งแรกของปีที่ผ่านมาด้วยค่ะ เกิดแก่ลองใช้มาแล้วได้ผลค่ะแม้ว่าจะคลาดเคลื่อนบ้างนิดหน่อยนี่เลยค่ะ กค-สค นี่แหละ อากาศร้อนอบอ้าวละก็ได้ความ เวลาเจอเห็ดห้ามเอะอะโวยวายค่ะมิเช่นนั้นเห็ดจะลดปริมาณลงเพราะจะมีเพื่อนบ้านมาร่วมแจมค่ะ(ห้ามกันไม่ได้เสียด้วย)

7. เกิดแก่ said:
    ทั่นยายจ๋า..เจ้าเห็ดโคนนี้นะเค้าก็จะขึ้นซ้ำ ๆ ที่เดิมนั้นแหละค่ะมิหน่ำซ้ำคนหาเห็ดนี่เขาต้องมีเทคนิคค่ะคือต้อง
    จดและจำเดือนที่เคยเจอครั้งแรกของปีที่ผ่านมาด้วยค่ะ เกิดแก่ลองใช้มาแล้วได้ผลค่ะแม้ว่าจะคลาดเคลื่อนบ้างนิดหน่อยนี่เลยค่ะ กค-สค นี่แหละ อากาศร้อนอบอ้าวละก็ได้ความ เวลาเจอเห็ดห้ามเอะอะโวยวายค่ะ
    มิเช่นนั้นเห็ดจะลดปริมาณลงเพราะจะมีเพื่อนบ้านมาร่วมแจมค่ะ(ห้ามกันไม่ได้เสียด้วย)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เกิดแก่ : 08-20-2012 เมื่อ 05:04 PM เหตุผล: ลบ

8. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่เกิดแก่
    อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงบีบี คุณน้องรัก
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่เจ็ด คุณแอป ฯลฯ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อ่ะค่ะพี่นพเค้าคงหวังดีค่ะ ผักที่เพียงฝันปลูกไว้ก็มีแมลงมารบกวนแล้วค่ะ
    ทั่นยายขามาช่วยจับแมลงในต้นผักค่ะ อิอิ
    พี่เกิดแก่ มีผักหลายๆอย่างที่หาเก็บมาทานได้โดยไม่ต้อง
    ไปปลูกอิจฉาจัง อิอิ

ค่ะ

ทั่นยายขา เพียงฝันแวะมาอ่านทุกค่ำคืนค่ะ
    ช่วงนี้อยู่ระหว่างสอบกลางภาคค่ะ
    กอดหนังสือรักกันป่านจะกลืนกินค่ะ
    สอบกลางผ่านไปแล้วเหลือสอบปลายภาคค่ะ
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นห่วงเพียงฝันค่ะ
    รักและคิดถึงทุกท่านเช่นกันค่ะ

และสิ่งที่เพียงฝันต้องไปเฝ้าดูแลค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย piangfan : 08-20-2012 เมื่อ 07:49 PM

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

จดและจำเดือนที่เคยเจอครั้งแรกของปีที่ผ่านมาด้วยค่ะ เกิดแก่ลองใช้มาแล้วได้ผลค่ะแม้ว่าจะคลาดเคลื่อน
    บ้างนิดหน่อยนี่เลยค่ะ กค-สค นี่แหละ
    ขอบคุณเกิดแก่ที่แนะนำช่วงเวลาเก็บเห็ดให้ทราบค่ะ แต่ตอนนี้ทั่นยายไม่มีที่ให้เก็บแล้วค่ะ
    จอมปลวกใหญ่ที่บ้านสวนถูกทะลายลงถมเป็นถนนไปแล้ว หากเห็ดโคนจะขึ้น
    คงต้องใส่หมวกกันน็อคล่ะค่ะ ไม่งั้นโดนย่ำหัวแบะแน่ๆเลย อิ อิ อิ
    ส่วนบ้านเห็ดตับเต่าก็เช่นกันต้นทองหลางใหญ่ถูกโค่น เพื่อถมดินให้สูงหนีน้ำท่วม
    ป่านี้เห็ดตับเต่าคงไปขึ้นให้ปลวกกับไส้เดือนเก็บกินแล้วล่ะค่ะ
    บ้านสวนตอนนี้มองไปทางไหนแห้งแล้งไปหมด ไม่ร่มรื่นเหมือนเดิมแล้ว
    เพราะตอนน้ำท่วมใหญ่ได้เก็บเกี่ยวเอาต้นไม้ต่างๆนานาในสวนไปกับน้ำจนเกือบหมด
    เหลือแต่ต้นมะพร้าวไม่กี่ต้นเองค่ะ ต้นนี้ก็ต้องเริ่มปลูกกันใหม่กว่าสวนจะร่มรื่น
    เหมือนเดิม ทั่นยายคงไปปลูกข้าวโพดสาลีที่บนสวรรค์แล้วล่ะค่ะ อิ อิ อิ

ทั่นยายขามาช่วยจับแมลงในต้นผักค่ะ อิอิ
    อ้าว..ดูดู๋ เพียงฝันจ๋า เห็นทั่นยายเป็นตัวกินมดไปซะแล้วเหรอเนี่ย จะให้ไปไล่จับแมลงกินซะงั้นอ่ะ
    ว่าแต่ สวนยางของเพียงฝันเนี่ย ร่มรื่นดีจังค่ะ น่าไปกางกลดนั่งสมาธิเนอะ
    แถมอยู่ริมถนนด้วย มีรถของกินวิ่งผ่านเราก็โบกทุกคัน กลางคืนก็ไม่ต้องกลัวผีด้วย
    เพราะมีไฟรถส่องเป็นระยะแบบนี้ผีไมมาหร็อก เพราะผีกลัวคนจะเห็นน่ะสิคะ
    เดี๋ยวจะโดนคนขอเลขเด็ดงั้ย หากให้แล้วไม่ถูกผีจะโดนคนซื้อรุมประชาทัณฑ์
    แต่ถ้าให้แล้วถูกผีก็จะโดนเจ้ามือหวยไล่ล่าแน่ๆ โดนทั้งขึ้นทั้งล่องแบบนี้
    ไม่กลัวก็ให้มันรู้ไปสิเนอะเอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-21-2012 เมื่อ 08:40 AM

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

พี่นพจ๋า เกิดแก่จ๋า เพียงฝันจ๋า ช่วยแนะนำทั่นยายด้วยค่ะ
    คือทั่นยายเข้าไปเป็นสมาชิก FB โดยไม่ตั้งใจน่ะค่ะ แบบว่างงๆอ่ะค่ะ
    คือว่ามีผู้ส่งเมล์มาให้ทั่นยายพอเปิดเมล์ปุ๊บมันก้อไปโผล่ที่หน้าให้ลงชื่อเข้าใช้ ของ FB
    พอใส่ชื่อผู้เข้าใช้กับระหัสผ่านก็เข้า FB ได้เลย ที่นี้เพื่อๆนทั้งลานธรรมและวัดเกาะ
    และใครต่อใครก็ไม่รู้มากมาย มารอให้รับเป็นเพื่อนตรึมเลยค่ะ ทั่นยายก็คลิกเฉพาะคนที่รู้จักอ่ะนะ
    ที่ไม่รู้จักก็ไม่คลิกสิ ยังคลิกไม่หมดเลย มีข้อความแจ้งว่าเต็มแล้วซะงั้น

ปัญหาคือทั่นยายหาข้อความที่เพื่อนๆสมาชิกโพสมาและที่ทั่นยายโพสไปไม่เจอค่ะ
    คลิกดูตรง ข้องความ ก็ไม่มีอะไะเลยอ่ะค่ะ รบกวนพี่นพ เกิดแก่ เพียงฝันช่วยแนะนำทั่นยายด้วยค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-22-2012 เมื่อ 04:03 PM