ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. lek said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

คุณใดให้ ใจจดจำ ย้ำเตือนเห็น
    เฝ้าโทษเป็น เช่นดั่งครู ผู้เฝ้าสอน
    ท่านจากไป ได้ข้อคิด จิตอาวรณ์
    ท่านจากจร พรให้ไว้ ไม่เสื่อมคลาย

ต้องขอบคุณ บุญที่ช่วย อวยชัยให้
    ได้รู้ใจ ในสิ่งมี ที่มากหลาย
    สิ่งเป็นไป หมุนเวียนวน ทนเพื่อคลาย
    สิ้นสลาย วายปลงได้ ในสักวัน

ที่เหลืออยู่ รู้ไปเถิด จักเกิดผล
    รู้ในกล ปนเข้าหา มาทุกขันธ์
    จวบจนจบ ทบทวนยิ่ง สิ่งรู้ทัน
    สิ่งควรปัน กลั่นออกไป ให้ธำรงค์

ขอแสดงความเสียใจกับท่านบีบีที่สูญเสียท่านแม่ทองสุข แก่นทน ด้วยขอรับ
    ขอให้ท่านไปสู่สุคติขอรับ

2. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ตักท่านยายนอนอุ่นกรุ่นไอรัก
    หนุนนอนพักจิตสบายมิเหหัน
    ฝากน้องรักให้เธอหนุนอุ่นกายพลัน
    ไม่มีวันจะเปลี่ยนใจให้ใครนอน

ทั่นยายขา!! ขอบคุณตักนุ่มๆค่ะ
    มะมา คุณน้องรักหหนุนตักทั่นยายกับเพียงฝันด้วยกันค่ะ
    มะมีแบ่งแย่งค่ะ มักคีเน๊าะ คุณน้องรัก อิอิ
    แป่ว!! พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย ขา!!
    ขาการเมืองไม่ถนัดค่ะ เพียงฝันจะเก็บเกี่ยวก่อนค่ะ
    เผื่ออนาคต จะไปเปงนายกค่ะ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

3. kuwit said:

ธรรมะสวัสดีครับทุกท่าน
    ลุงเปา ทั่นยาย น้องเพียงฝัน คุณนพฯ คุณเกิดแก่ คุณปลายฟ้า น้องก้อยคนสวย
    นานทีจึงจะมีเวลาเข้ามาเยี่ยม ยังคิดถึงทุกท่านเหมือนเดิมครับ
    ไม่ได้แต่งกลอนมานานครับวันนี้เลยลอกเค้ามาส่ง น้องเพียงฝันอย่าดุครูวิทย์น๊า
    การขอบคุณ คือรู้คุณ ของผู้ให้
    การอภัย คือรู้ผิด มีจิตกว้าง
    ชาติไม่ยับ อับจน หมดหนทาง
    เพราะไทยต่าง รู้แพ้ชนะ รู้อภัย
    ไม่สอนลูก ให้อ่อนข้อ รู้ขอโทษ
    โตจะโฉด ฉาวห่าม ห้ามไม่ได้
    ชอบถล่ม ไม่ก้มหัว ไม่กลัวใคร
    เดินไปไหน แบ่งกล้าม ห้ามไม่ฟัง
    เสียเพื่อนพร้อม เขาไม่ยอม จะเสียหน้า
    เสียเงินตรา ไม่เสียศักดิ์ จักถูกฝัง
    ทางชีวิต คิดให้ถูก ลูกจงฟัง
    เสียสตังค์ เสียชีวา อย่าเสียธรรม

4. piangfan said:

สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว

เสียงกระซิบจากใจส่งให้ถึง
    นั่งรำพึงถึงท่านยายอยู่เสมอ
    ฝากน้องรักอินโฟคลิกไปเอ่อ
    เพียงเพ้อเจ้อคิดถึงซึ้งอาวรณ์

แป่ว ทั่นยายขา หายไปไหนแล้วค่ะ
    ออกมาให้เพียงฝันนอนหนุนตักซะดีดีค่ะ
    เกิดอาการเปรี้ยวไม่หวานเลยค่ะ ทั่นยายขา!!!

คุณน้องรัก ไปตามทั่นยายมาเยยค่ะ
    เด๋วเพียงฝันจะยืนรอเกาะชายผ้าทั่นยายค่ะ อิอิ

พี่เกิดแก่ขา!! ออกมารายงานตัวด่วนค่ะ
    เด๋วตกสัมพาดค่ะ อิอิ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ คุณเล็ก เพียงฝัน ครูวิทย์และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ก่อนอื่นขอแจ้งข่าวของหลวงตาวุฒินันท์ก่อนค่ะ หลวงตาฝากมาแจ้งกับญาติธรรม
    ทุกท่านด้วยว่า ตอนนี้หลวงตากำลังธุดงค์ไปทางอีสานค่ะ เห็นว่าจะธุดงค์ไปนครพนมค่ะ
    ใกล้ๆจะเข้าพรรษาจึงจะกลับมาค่ะ สาธุ
    น่าสงสารหลวงตาจัง กุฎิโดนปลวกแทะไปแล้วไม่มีที่จะอยู่เลยต้องธุดงค์ไปเรื่อยๆค่ะ อิ อิ

ตักอุ่นๆมาแล้วค่ะเพียงฝันจ๋า จะหนุนมุมไหนเลือกได้ตามอัธยาศัยค่ะ
    เพราะตักทั่นยายกลมๆเหมือนตัวทั่นยายเลยค่ะ อิ อิ

เย้ เย้ เย้ ดีใจจังค่ะที่ครูวิทย์แวะมาเยี่ยมเยือนค่ะ สบายดีใช่มั้ยคะ

อืม..ระบบยังไม่ค่อยเข้าที่ค่ะพิมพิ์แล้วค้างกระท่อนกระแท่นอีกนิดหน่อยค่ะ
    ทำเอาคนแก่ลุ้นจนเหนื่อยค่ะ อิอิ

6. pikulkaew said:

ส่งหัวใจ เปรี้ยวหวาน ให้ทั่นยาย
    สื่อความหมาย หัวใจ ไม่ไหวหวั่น
    แม้นจะเปรี้ยว แต่แอบหวาน ไม่เข็ดฟัน
    มะนาวหวาน พิกุลนั้น รสโอชา.... อิอิอิ

สวัสดีค๊ะ คิคิคิคิคิ

7. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

ออกเดินทาง ธุดงค์ พงเข้าหา
    เพื่อรักษา จิตใจ ให้เข้มแข็ง
    ทดสอบตน พ้นทาง ใจแข็งแรง
    ปัญญาแกร่ง แบ่งกลาง ล้างจิตใจ

หลายรสชาติ ดาษดื่น กลืนเข้าค้น
    ให้อดทน วนเวียน เปลี่ยนให้ใส
    บ้างก็หยุด ขุดพบ จบที่ใจ
    บ้างเดินไกล ให้รู้ ดูเป็นไป

พักพิงใจ ให้พบ จบชีวิต
    ทางลิขิต ไว้คอย ถอยหลงไหล
    ขัดเกลาจิต คิดเป็น เว้นอย่างไร
    สงบใจ ได้พบ นบน้อมธรรม

8. piangfan said:

ค่ำคืนนี้ที่หนุนตักพลันสุขสี
    ตักยายดีที่นอนหนุนสุขสุดสันต์
    ค่ำคืนนี้ไม่เปลี่ยวใจที่ไร้จันทร์
    เรามีกันพลันมียายพราวกลางใจ อิอิ

แป่ว!! ทั่นยายขา!! ขอบคุณค่ะ

พักนี้ พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี ทำตัวลึกลับหายไปค่ะ เอิ๊กๆๆๆ
    น่าสงสัยค่ะ

ว่างๆ เพียงฝันจะไปเยี่ยมบ้าน พี่นพ บ้านลุงเปา พี่ปลายฟ้า
    คุณพิกุลแก้ว พี่ปิศาจ คุณเล็กค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

[b]สวัสดีค่ะ คุณเล็ก คุณพิกุลแก้ว เพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ใจเปรี้ยวหวานฝานให้ทั่นยายลิ้ม
    ได้ลองชิมติดใจในเปรี้ยวหวาน
    ไม่ใฝ่หาหวานใจให้ยากนาน
    แต่กลับฝันหาเปรี้ยวใจอยู่ไหนเธอ...

คุณพิกุลแก้วจ๋า เจอมะนาวหวานของคุณพิกุลแก้วไปทำให้ทั่นยาย
    ใฝ่เพ้อหาเปรี้ยวใจแทนหวานใจไปซะแล้วค่ะ อิ อิ อิ

ตักอุ่นอุ่นหนุนนอนตอนเหนื่อยล้า
    เอนกายาอิงแอบแนบตักฝัน
    ณ ที่นี่มีตักอุ่นให้หนุนพลัน
    ตักยายนั้นอุ่นละมัยไอละมุน

เพียงฝันจ๋ามามะ มาหนุนตักทั่นยายด่วนค่ะ จะได้ฝันดี
    ฝันเห็นเลขเด็ดอย่าลืมกระซิบบอกด้วยนะคะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

10. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขอกราบอนุโมทนาบุญกุศลในการธุดงค์ครั้งนี้ด้วยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)