ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. จกกวโร ภิกขุ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ไม่หลับไม่หลง
    ทะเลที่ไม่หลับเหมือนกับจิตที่ไม่หลง
    ไม่มัวมาพะวงถึงอดีตที่ผ่านไป
    ไม่มัวคอยกำหนดอนาคตเป็นยังไง
    มีแต่จิตสดใสในปัจจุรู้จิตตน
    รู้แน่ว่าไม่เทียงมันเป็นเพียงที่อาศัย
    ยึดแล้วต้องเกิดภัยทุกข์กระหน่ำช้ำอุรา
    จิตรู้ดูอัตตาว่าต้องดับลับลงไป
    นี่แหละคือของแน่เมื่อเกิดแท้แก่ตามไป
    ความป่วยช่วยซ้ำไซ้ให้เราตายเร็วทุกวัน
    เชิญเถิดรีบฝ่าฟันสตินั้นอยู่กายใจ
    เห็นว่ามันไม่เที่ยงทุกข์ข้างเคียงได้อะไร
    จิตหลุดจากยึดได้ไม่ต้องเกิดเลิกเวียนวน
    ขอให้เจริญในธรรมจ๊ะ
    จกฺกวโร ภิกขุ
    สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมเป็นธรรมดา<br />เธอทั้งหลายจงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด

2. plyfha said:

ปลายฟ้านั้น หายไป เพราะงานวุ่น
    รีบเร่งลุ้น ทำงาน ไม่หันเห
    ไปประชุม ปากน้ำโพ ไม่เกเร
    ลืมไปเหล่ หาพี่สาว เฝ้าเตรียมงาน

ดูการซ้อม อุบัติภัย บนถนน
    รถวกวน วุ่นวาย มาผสาน
    พี่เกิดแก่ คงไป ที่ในงาน
    เมื่อวันวาน ผันผ่าน รีบเร่งมา

เข้ามาดู ทะเลใจ ให้วนวุ่น
    มานั่งลุ้น ตาอยู่ นั่นใครหนา
    ลุงเปานั้น คงรอ เก้อ อีกครา
    ท่านยายขา หมากมี คงพอเพียง

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านค่ะ

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
    สวัสดีค่ะท่านยาย ท่านลุงเปา น้องเกิดแก่ ท่านบีบี ท่านพญามาร คุณครูวิทย์
    น้องแปดคิว ท่านโดด น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องลักกี้ และญาติธรรม

ทุก ๆ ท่าน

ขอกล่าวความตามไท้ข้างในเรื่อง ชื่อลือเลื่องอิเหนาเอามาเล่า
    สมมุตินามตามเรื่องต่อเนื่องเอา ว่าลุงเปาเป็นอิเหนาที่เล่าลือ
    เมื่ออิเหนาไม่ยอมเอาเจ้าบุษบา แปลงกายาเป็นปันหยีที่เลื่องชื่อ
    เป็นโจรป่าล่าเมืองขึ้นยืนระบือ เมืองไหนหรือกล้าแข็งข้อขอราวี
    เข้ารบรันตีเมืองไว้ได้มากมาย ได้หญิงชายมาฝากกายหลากหลายที่
    ได้ชายามาเคียงอยู่คู่บารมี ไม่หวังมีบุษบามาครองเคียง
    ท้าวดาหาทรงพิโรธโกรธสุดๆ เลยยั้งหยุดถอนหมั้นพลันหลีกเลี่ยง
    ประกาศให้ใครที่ไหนหวังได้เคียง ขอแต่เพียงมาสู่ขอพ่อให้เลย
    จรกาจึงรีบให้พี่ชายขอ ไม่รั้งรอหวังรีบรุดไม่หยุดเฉย
    หวังเคียงคู่บุษบาพารำเพย เพียงแค่เอ่ยก็สมหวังดังจินตนา
    กระหมังกุหนิงยกทัพชิงหวังจะได้ ยกทัพใหญ่มาปิดล้อมไม่อ้อมหา
    หวังจะให้บุตรชายได้คู่ชู้บุษบา แต่ชักช้าจรกามาแย่งไป
    อิเหนายกทัพใหญ่ได้มาช่วย ฆ่าจนม้วยทั้งหมดฟ้าสดใส
    พอได้เห็นโฉมนางแม่ทรามวัย ให้เสียดายที่ทิ้งไปใจโศกา
    ครั้นถึงเวลาจรกามาหมายแต่ง อิเหนาแกล้งเผาเมืองครองของดาหา
    แล้วแอบฉุดโฉมสอางค์นางบุษบา จากนคราไปครองสมปองกัน
    ไม่ต้องเสี่ยงหรือเขย่าเต้าปูปลา บุษบาเพียงเฝ้ารอพ่อจอมขวัญ
    มาเผาบ้านแล้วฉุดเอาเจ้าบุษบัน คู่เคียงกันในที่สุดใช้ฉุดเอา......
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ปะตาระกาหลา...พาซ่อน

ท้าว ปะตาระกาหลา มารู้ความ พี่นพทำให้บุษบาจะโดนฉุด
    จึงร่ายเวยท์พายุร้ายให้รีบรุด ไปหอบนุชบุษบามาโดยไว
    เอาไปหลบไว้ในถ้ำผ่องอำพัน พร้อมกำนัลเคียงข้างไม่ห่างหาย
    จะกลั่นแกล้งให้อิเหนาต้องเฉาตาย จะได้หายหลงตัวมัวเล่นองค์

น้องเพียงฝันปลายฟ้ากะเจ้ากี้ เฝ้าให้ดีเชียวหนาอย่าใหลหลง
    ระวังเค้าจะเผาบ้านขวัญอนงค์ แม่โฉมยงค์ช่วยกันมองจ้องให้ดี
    หากอิเหนาเข้ามาจะจุดไฟ จับท่านไว้มัดสังข์ตราอย่าให้หนี
    แล้วไปจับคนยุยงให้จงดี พี่นพชี้ทางให้ยุดฉุดนวลนาง...

มีคนหนึ่งอยากจะให้รีบไปฉุด คือน้องนุชลัคกี้นี่ละหนา
    ฉุดไปแล้วอย่าได้ส่งคืนกลับมา ยกให้หนาไม่รับคืนขอยืนยัน
    มาฉุดๆๆๆเจ้ากี้ไปแทนได้ป่ะ จะแถมข้าวให้หนึ่งถุงด้วย สนใจป่าว...

5. เกิดแก่ said:

บุษบา..ก๋ากั่น

บุษบาเกิดแก่แม่สับสน ชีวิตชั่งทุกข์ทนวกวนเหลือ
    พบอิเหนาใจยักษ์รักเหลือเฟือ มันน่าเบื่อเสียยิ่งนักรักของเรา
    อนิจา..จินตหราวารตี เจ้าคงร้อนดวงฤดี ที่อิเหนา
    สวามี ตัวดี แสนงี้เง้า หลงแต่เพียงรูปเงาเขลาปัญญา

หากเกิดเป็นบุษบาในครานั้น คงจบกันตั้งแต่ปล่อยให้คอยท่า
    หมั้นกับเราแต่กลับหนีมีภรรยา แหม..มันน่าปล่อยให้เหงาให้เฉาตาย
    บุษบายุคเก่าเฝ้าคอยหา เป็นยุคนี้หน่อยเหอะหนาจะบอกให้
    แม้อิเหนาจะหล่อเหลาสักปานใด ก็อย่าหมายได้หัวใจไปครอบครอง

หากรักจริงไม่ต้องยุดฉุดกระชาก เพียงเอ่ยปากจะตามไปไม่หม่นหมอง
    ขอให้พี่มีแก้วแหวนและเงินทอง ขนมากองของกำนัล ฉันก็ไป..อิอิ

พี่ชายฯและท่านยายเจ้าขา อย่าต้องให้ถึงตอนบุษบาแปลงกายเลยนะค่ะ
    แค่นี้ก็เหนื่อยจะแย่แล้วค่ะ อ้าว..พี่เลี้ยงทั้งหลายออกมาปรากฏตัวได้แล้ว
    น้องปลายฟ้าจ๋าพี่เกิดแก่ไม่ได้ไปประชุมหรอกจ่ะ แต่พรุ่งนี้ รพ. เตรียม
    ซ้อมแผนฯจ๊ะ ปีใหม่ไปไหนไม่ได้เลยจ๊ะ หัวหน้างานม้ายห้ายปายยยย
    น้องเพียงฝัน กะเจ้ากี้ ระวังตัวให้ดีน้าถูกฉุดไม่มีใครตามด้วย เห้อะๆๆๆๆๆ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

เอาเพลงมาให้น้องเกิดแก่ ท่านยาย ลุงเปา และทุกท่านฟังกันครับ เพลงรันเองครับ คลิ๊กครั้งเดียว นันสต๊อป ครับ

http://phrapiyaroj.com/soontra1/
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ขอบคุณพี่นพกรณ์มากๆค่ะ ที่นำ link เพลงเพราะๆมาให้ฟังค่ะ
    ตะละแม่เกิดแกจ๋าได้ฟังหรือยังคะ อย่าฟังอย่างเดียวนะหัดร้องไปด้วยนะคะ
    ไปหาตะละแม่เมื่อใดต้องร้องให้ทั่นยายฟังด้วยน๊า ขอบอก
    ต้องให้กี้มาฟังเพลงแนวนี้บ้าง สงสัยจาหลับตั้งแต่ขึ้น อินโทแน่นอน

8. เกิดแก่ said:

ขอบคุณพี่ชายฯมากๆ เลยค่ะ ที่ฝากเพลงเพราะ ๆมาให้น้องฟังค่ะ ทำให้หวลคิดถึงอดีตเมื่อ
    สมัยที่ยังเป็นนักเรียน ในครั้งนั้นหนึ่งในวิชาศิลธรรม จะมีวิชามารยาทที่จะต้องเรียนลีลาศด้วย แหม..ท่านยายขารู้มั้ยค่ะว่าเกิดแก่ถูกจับฉลากให้เต้นจังหวะอะไร "บิกิน" ค่ะ เพลงที่ได้ก็คือน้ำตาลใกล้มด ของคุณวินัย จุลบุษปะ(เสียชีวิตไปแล้ว) เพราะจับใจ ค่ะ แต่เดี๋ยวนี้คงเต้นไม่ไหวแล้วค่ะ เป็นห่วงอะไหล่เกิดน๊อตหลุดหายไปรุ่นนี้คงหาอะไหล่เปลี่ยนลำบาก
    แต่ถ้าให้ร้องเพลงให้ฟังยังพอไหวค่ะท่านยาย "อย่าปล่อยมือ" ของไม้เมือง ค่ะ เพลงโปรด
    พี่ชายฯขาหามาให้ฟังอีกนะค่ะ เพลงที่ควรอนุรักษ์พอๆกับคนฟังก็ควรอนุรักษ์เช่นกันค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ตะละแม่พูดถึงเพลงลีลาศนี่โดนใจเลยค่ะ ทั่นยายชอบเพลงลีลาศค่ะ
    ชอบจังหวะ ช่าช่าช่า กับตลุงหรือแซมบ้าค่ะวันไหนว่างๆจะชอบไปนั่ง

ฟังเพลงและดูเค้าเต้นลีลาศกันค่ะ แต่ละคู่มืออาชีพจริงๆเต้นสวยมั่กๆค่ะ
    เห็นแล้วอยากเต้นมั่งจังแต่ไร้ความสามารถค่ะ เคยเรียนอยู่เหมือนกันค่ะ
    แต่เอาดีไม่ได้ เพราะชอบเหยียบเท้าเพื่อน เลยไม่มีใครอยากเต้นด้วยอ่ะ
    เข้าประเภทไม่สวยแล้วยังซุ่มซ่ามอีก เลย ชวด ฉลู ขาลหมดเยยค่ะ

โอ๊ะ โอ่ โอ๊ะ โอ่ ตะละแม่จ๋าถึงขนาดต้องอนุรักษ์คนฟังเลยเหรอก๊ะ
    คนน่ารักๆอย่างตะละแม่ก็น่าอนุรักษ์เอาไว้เยอะๆค่ะ แต่สำหรับทั่นยาย
    แก่แล้วยังเพี้ยนๆอีก คงหาคนอนุรักษ์ไม่ลงอ่ะเน๊าะ
    เดี๋ยวต้องหาแนวร่วมก่องเพียงฝันจ๋า ปลายฟ้าเจ้า ลัคกี้เอ้ย
    จะให้อนุรักษ์ทั่นยายไว้ดูเล่นแก้ง่วง สักคนได้ก่อเจ้า

http://www.bloggang.com/viewblog.php...oup=7&gblog=53
    เพลงตลุงมอญซ่อนผ้าค่ะ

10. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
    ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
    พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
    ท่านสูงวัยอ้อนออดหวานผ่านสำเนียง
    ยินเพียงเสียงสำเนียงทองคล่องอักษร
    มิตรชิดใกล้ฝากดวงใจในบทกลอน
    มือสั่นคลอนโรคภัยร้ายขับกล่อมใจ

ท่านสูงวัยหว่านคาคมบ่มความรัก
    พึงประจักษ์ดินแดนนี้มิหวั่นไหว
    หลงเพลินเพลินดั่งก้าวเดินจำเริญไพร
    รักมั่นในความจริงใจไมตรีเอย
    โมทนาสาธุคะ พระคุณเจ้า ทั่นยาย
    พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี
    ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตภาพไร้พรมแดน
    grup&#39;/yo..เพียงฝัน..grup&#39;/yo