ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. เกิดแก่ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะทั่นยาย พี่ชาย และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

มารับพรตอนดึกนึกกระยิ่ม
    แอบนั่งยิ้ม อิ่มเอมใจในโวหาร
    ที่มิ่งมิตรส่งมาพาชื่นบาน
    สุขสำราญรวยล้นหน้ากว่าใครใคร

โอ้แม่เอ๋ยแม่คุณแม่บุญหนุน
    เหตุไฉนรึ.แม่คุณมาลุ้นให้
    ฉันนะกลัวจะไม่รวยดั่งอวยชัย
    กลัวจะไม่สมจริงดังสิ่งปอง

เพราะสิ่งที่หวังไว้ในวันนี้
    ขอให้ได้เพื่อนดีดุจพี่น้อง
    คอยชี้ธรรมชี้ทางไปในครรลอง
    ช่วยประครองค้ำจุนให้ไม่เกลียดชัง

ขอให้พบแต่มิตรธรรมนำทางให้
    เช่นทั่นยายคนดีนี้ทุกครั้ง (ทุกครั้งที่ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด)
    คอยแต่งแต้มต่อเติมเสริมพลัง
    คอยฉุดรั้งหวังดี นี้เรื่อยมา

อีกกระทั้งพี่ชายนพกรณ์
    ได้โคจรมาพบกันนั้นอีกหนา
    ทั้งลุงเปาเฒ่านักรบที่พบพา
    เกิดชาติหน้าฉันใดขอได้เจอ

ทั้งน้องโดด น้องเพียงฝัน น้องอ๋อย ท่านบีบี น้องแปดคิว น้องนันท์ และอีกหลาย ๆ ท่าน
    ที่ไม่ได้เอ่ยนาม วัดเกาะเป็นศูนย์ร่วมของกัลยาณมิตรกัลยาณธรรม ถ้าจะต้องกลับมา
    เกิดใหม่ เกิดแก่ก็ขอให้ได้เกิดมาในแวดวงของกัลยาณมิตรเช่นนี้ทุกชาติค่ะ
    ขอขอบคุณทุก ๆ คำอวยพร ค่ะ และขอให้พรนั้น ๆ มีผลกลับไปยังผู้ให้เช่นกันค่ะ

ทั่นยายเจ้าขาช่วยอธิบายการส่งภาพให้ทราบหน่อยนะค่ะ มีภาพวันงานที่ไปทอดผ่าป่า
    จะเอามาให้ได้ดูกันนะค่ะ แต่โพสตไม่เป็น อิอิ
    ขออนุโมทนาสาธุกับทั่นยายด้วยค่ะที่ส่งปัจจัยมาร่วมบุญจำนวน 1,500 บาท สาธุค่ะ

2. DodE said:

อนุโมทนาบุญครับ พี่ทั่นยาย ดีคับพี่เกิดแก่ ท่านนพ ลุงเปา น้องเพียงฝัน
    และญาติธรรมทุกท่าน

ขออวยพรย้อนหลังและหวังว่า
    ท้วยเทวาอวยชัยให้พี่สาว
    มีความสุขกายใจผ่องใสวาว
    เต็มสกาวสวยเด่นเช่นเพ็ญเดือน

ขอบุญที่มีมารักษามั่น
    ทุกคืนวันสดใสหาใดเหมือน
    สติมีว่องไวไม่หลงเลือน
    ไม่คลาดเคลือนสิ่งหวังดังตั้งใจ

ได้พบปะพระผู้ที่รู้ค่า
    ทุกชาติที่เกิดมาแม้คราใหน
    พบมวลมิตรจิตเอื้ออำนวยชัย
    น้อมนำไปโดยธรรมถึงสุดทาง

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดคับพี่เกิดแก่

ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ความตายเป็นของเทียง จงอยู่อย่างผู้ไม่ประมาท

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด และญาติธรรมทุกๆๆท่านค่ะ

ตะละแม่ถามถึงการโพสภาพมา งั้นขออนุญาติอธิบายตามความเข้าใจดังนี้นะคะ

การโพสภาพแบบที่1

1 หากเป็นภาพที่อยู่ในเน็ตก็ cocy URLของภาพที่ต้องการนั้นมาเลยค่ะ
    เช่น http://1.bp.blogspot.com/_1Z5_frqW26w/S3ymysOMu8I/AAAAAAAAKjw/YTvMVcDZi5Y/s400/Rainbow-roses2.jpg

2 คลิกที่เมนูคำสั่งโพสภาพด้านบนของกระทู้ที่กำลังโพสข้อความ(แถวที่2 เมนูที่2 เป็นกรอบรูปนั่นแหล่ะค่ะ
    3 ให้วาง link ที่ copy URL ลงในนี้ค่ะ [img.]http://...[/img.] ก็จะได้ภาพที่ copyมาจากในเน็ตดังนี้ค่ะ
    [img.] http://1.bp.blogspot.com/_1Z5_frqW26...bow-roses2.jpg[./img]

เมื่อโพสข้อความ ภาพที่ copy URL จากในเน็ตก็จะแสดงดังนี้ค่ะ

อย่าลิมว่าก่อนจะโพสข้อความก็ลองแสดงตัวอย่างก่อนนะคะ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

การโพสภาพแบบที่2

1 มี file ภาพอยู่ใน My pictures ให้ทำการแก้ไข หรือกำหนดขนาดภาพให้พอดีไม่ใหญ่เกินไป
    โดยกำหนดขนาดภาพอยู่ที่ 300, 400, 500 พิเซลค่ะ

2 search หาเวปไซด์ที่ใช้เป็นที่โหลดภาพไปเก็บก่อนจะนำมาโพสในกระทู้ค่ะ
    ซึ่งมีอยู่หลายเวปมา แต่ที่ทั่นยายใช้ประจำคือ http://photobucket.com] www.http://photobucket.com [/url] ค่ะ
    ให้ลงทะเบียนสมัครเป็นสมาชิกก่อนนะคะ แล้วจึง log in เข้าใช้ค่ะ
    3 เมื่อ Log in เข้าไปที่หน้าเวปไซค์โหลดรูปแล้ว ให้คลิ๊กที่ Upload หรือ Choose file
    เพื่อค้นหาภาพจาก My pictures ที่เราต้องการ หรือที่เราจัดเตรียมไว้ในข้อ 1 ค่ะ
    4 ได้ภาพที่ต้องการให้คลิกที่ start uploading ค่ะ จะได้ภาพที่โหลดมาจาก file ภาพค่ะกด save ค่ะ
    5 เลือกเมนูใต้ภาพค่ะคลิกคำสั่ง IMG code แล้ว copyURLทั้งหมดมาวางในกล่องกระทู้
    ได้เลยค่ะ ไม่ต้องคลิก คำสั่งใดๆเพิ่มเติมค่ะ วางแล้วจะได้ดังนี้ค่ะ
    [IMG.]http://i130.photobucket.com/albums/p258/tunyay/tunyay2/3-5.jpg.[/IMG.]
    พอโพสกระทู้จะได้ภาพดังนี้ค่ะ

ขอให้ตะละแม่ประสบความสำเร็จในการโพสภาพโดยไม่มีอุปสรรค์ใดๆนะคะ จะได้โพสภาพสวยๆให้ญาติธรรมชมบ่อยๆค่ะ

5. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

โบกมือลาไปเมกาหาลูกสาว
    มาบอกกล่าวรำลาหาผองเพื่อน
    อาจห่างหายไม่ประสบพบสองเดือน
    บอกลาเพื่อนไปเที่ยวท่องล่องเมกา
    เรื่องบทกลอนมีเวลาจะมาอ่าน
    ไม่หลีกผ่านหากเพื่อนพ้องเรียกร้องหา
    ไปสองเดือนก็ไม่นานอย่ารานรา
    ขอบอกลาญาติธรรมผู้งามใจ

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า
    ทั่นโดด น้องกี้ พญามาร ทั่นปีศาจหมาป่าฯ คุณน้องรัก น้องพิกุลแก้ว น้องแปดคิว และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยนามทุกๆท่าน

วันนี้ต้องเดินทางแล้วครับเลยมาร่าลาสักหน่อย เพราะอาจจะเข้ามาแล้วไม่ได้คุยกัน เนื่องจากเวลาสลับกัน เรื่องกลางวันกับกลางคืนครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

[color=purple] สวัสดีค่ะพี่นพ และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

เห็นพี่นพโบกมือถือกระเป๋า
    โธ่..พี่เราจำพรากจากอีกหน
    จากไปไกลถึงเมกาถิ่นน่ายล
    พี่คงขนของมาฝากอย่างมากมาย เอิ๊ก เอิ๊ก

ขอให้พี่นพเดินทางโดยสวัสดิภาพตลอดเส้นทางทั้งไปและกลับค่ะ

7. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย ลุงเปา และบ๊ายบายค่ะพี่ชาย(นพฯ)

เดินทางล่ามาช้าไปไม่ได้เรื่อง
    พี่ชายเราเขาขึ้นเครื่องไปเรียบร้อย
    รอวันกลับจะนั่งหลับเอ้ย นับวันคอย
    จะไม่ถอยคอยของฝากจากเมกา อิอิ

มาส่งพี่ชายเขาเครื่อง เอ้ย..ขึ้นเครื่องไม่ทันเลยอะ ไม่เป็นไรเน๊าะเดี๋ยว
    วันกลับเกิดแก่จะนั่งรอกับทั่นยายละกานนเน๊าะ
    เดินทางด้วยความปลอดภัยนะค่ะพี่ชาย ทางบ้านไม่ต้องเป็นห่วงเดี๋ยวทั่นยายจัดให้

8. Lucky said:

อ้าว ว่าแต่ว่า ลุงนพไบก้อนหนีปายเท่วไหนอ่ะ

9. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ถึงเมกาหนาวเหน็บเจ็บผิวหนัง
    จะเดินนั่งคันไปทั่วผิวมัวหมอง
    ผิวมันแตกแยกเป็นตุ่มเป็นหลุมพอง
    ปากก็ต้องทาลิปมันในทันที
    เรื่องของฝากทั่นยายไม่คลายจิต
    ทั้งน้องมิตรเกิดแก่แม่โฉมศรี
    กับญาติธรรมทุกท่านสราญดี
    ล้วนมากมีไม่ลืมเลือนฝากเพื่อนกัน
    จะนำเอาหิมะที่หน้าบ้าน
    ขาวตระการไปฝากให้ใจสุขสันต์
    จะใส่ถุงแพคนำไปฝากให้กัน
    โปรดรอวันฉันหวนจับกลับเมืองไทย

สวัสดีครับทั่นยาย น้องเกิดแก่ น้องกี้ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณพิกุลแก้ว และญาติธรรมทุกท่าน เพิ่งได้พาสเวิร์ด เข้ากระทู้ได้ครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ก๊อกๆๆๆ แวะมาเคาะประตูบ้านทั่นยายค่ะ
    ปลวกหามไปหรือยังค่ ะ อิอิ

พี่นพขา !! อย่าลืมของฝากค่ะ
    ชิมิ ชิมิ อิอิ

ช่วงนี้คงได้แต่แวะเข้ามาอ่าน ค่ะ
    แม่เป็นเจ้าหญิงนิทราค่ะ
    เพียงฝันขอยกเวลาให้แม่ค่ะ
    ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ