ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สักวา...ได้ยินท่านอาจารย์นพฯ
    ผู้เจนจบมงคลนามอร่ามศรี
    ผู้เก่งกาจกาพย์กลอนพรกวี
    เป็นผู้มีวาทะศิลป์อันกินใจ

มาถามไถ่ว่าทั่นยายใยรอท่า
    มานานช้าจนป่านนี้มีที่ไหน
    ปล่อยเวลาให้ผ่านพ้นจนสายไป
    แก่ใกล้ตายใยจะหาคู่มาอิง

แถมบอกว่าทั่นยายนี้ร้ายนัก
    เที่ยวหาญหักอกชายช่างร้ายยิ่ง
    พี่นพจ๋าที่รู้มาน่ะ..ไม่จริ๊ง...ไม่จริง
    เรื่องทุกสิ่งจะขานไขให้พี่ฟัง

อันที่จริงทั่นยายนั้นโดนบั่นรัก (ตะหาก)
    โดนชายหักอกมาน้ำตาหลั่ง
    ถูกเขาหลอกว่ารักแท้แต่ชิงชัง
    แล้วเขายังทิ้งไปไม่ใยดี

จึงรอวันฟันฝ่าหารักใหม่
    จนเวลาผ่านไปไวเร็วรี่
    เฝ้าฝันหาหนุ่มหน้าใสมาหลายปี
    แต่ไม่มีทีท่าว่าจะเจอ (เล้ยยยยยยย)

จึงอ้อนวอนนางฟ้าเมตตาด้วย
    ได้โปรดช่วยกรุณาอย่าให้เก้อ
    โค้งสุดท้ายถึงปลายทางยังไม่เจอ
    แย่สิเออ..หากต้องตายไร้คู่ครอง

ยมพบาลถ้าท่านรู้จะพาลโกรธ
    อาจพิโรธโกรธาพาขุ่นข้อง
    เกิดทั้งทีใยไม่มีสิคู่ครอง
    อย่างนี้ต้องไม่ให้ไปเกิดใหม่เอย

ไม่มีคู่น่ะไม่กลัวหรอกค่ะ แต่กลัวยมพบาลท่านไม่ให้มาเกิดใหม่ตะหาก
    ก้อ..อดมาป่วนญาติธรรมน่ะสิคะ คงจะเซ็งกันแย่เลย จริงมั้ยคะ อิ อิ อิ

2. piangfan said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี พี่เกิดแก่
    พี่โดด พี่อ๋อย คุณเล็ก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

55555555555

เพียงฝันขอแจมด้วยค่ะ

ตัวท่านยายแก่เฒ่าเขาไม่รัก
    เจ้าเมินพักตร์เจียมจิตคิดหนักหนี
    จะร่อแก่กะตัวกลัวมัวมี
    ถ้าเสียทีสิช้ำรักกำใจ

ทั่นยายขา มาอยู่คู่เคียงกะเพียงฝันก็ได้ค่ะ
    เพียงฝันยังไร้คนเคียงค่ะ อิอิอิ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สักวา...เพียงฝันนั้นมาแจม
    แม่จันทร์แรมน่ารักเป็นนักหนา
    ดูแลแม่ผู้ให้เกิดกำเนิดมา
    เป็นลูกยา กตัญญูแหละรู้คุณ

มาเล่นเพลงสักวากะเขาด้วย
    แม่คนสวยใจดีนี้เกื้อหนุน
    น้ำใจงามจริงแท้นะแม่คุณ
    จะเกื้อหนุนให้ทั่นยายได้อยู่เคียง

แสนดีใจจะได้คู่มาอยู่ด้วย
    จะให้ช่วยทำอะไรยายไม่เกี่ยง
    แต่สิ่งหนึ่งที่กลัวหงอขอแค่เพียง
    อย่าพาไปขึ้นเขียงก็แล้วกัน..เอย

(ตอนนี้น้ำหนักของทั่นยายกำลังเจริญเติบโตซะด้วยสิ อิ อิ อิ )

4. piangfan said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี พี่เกิดแก่
    พี่โดด พี่อ๋อย คุณเล็ก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เห็นเมนู ทั่นยายแล้วอยากไปอยู่บ้านทั่นยายค่ะ
    เจ้าอึ่งอ่าง กั๊บแก น่าอร่อยนะคะ
    พูดแล้ว ชวนน้ำย่อย ค่ะ อิอิ

โอ้ท่านยายบอกจันทรามาไร้คู่
    แม่โฉมตรู่ควงดาวพราวเสมอ
    โอบอ้อมล้อมดวงจันทร์อันเลิดเลอ
    ขอพบเจอเธอฉันรักนิรันดร์

ท่านยายดุจดั่งดอกไม้แสนสวย
    งดงามด้วยดวงใจไม่มีฝืน
    บ้านลานธรรมสวยคู่ที่อยู่ยืน
    ท่านยายยื่นปักลงตรงหว่างใจ

ขอบคุณทั่นยายค่ะ
    เห็นรูปทั่นยาย จ้ำม่ำซะขนาดนี้
    เป็นหมอนข้างกอดอบอุ่นหนุนสบายยยยย ค่ะ อิอิอิ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อาหารอีสานบ้านเฮาค่ะ แซ่บหลายค่ะ อิ อิ

[color=purple]วันนี้จัดแจงแล้วก็แต่งกาย
    จะรีบผันผายไปหาเพียงฝัน
    จะไปคู่เคียงมองเมียงสักวัน
    จะนำอาหารนั้นไปให้ชิม

นี่คือ "ฮวก " หรือลูกอ๊อดบ้านเรานั่นเองค่ะ

เป็นเมนูเด็ดของอีสานเชียวนะคะ ขอบอก

อาหารอีสานรสนั้นซะใจ
    เพิ่งทำใหม่ๆอยากให้ลองลิ้ม
    "ลาบฮวก "ก้อยแย้ "อยากให้แม่ชิม
    คางคาก"น่าลิ้มชิม "หมกกะปอม"

โฉมหน้าคุณ แย้ สุดสวย เป็นเมนูเด็ดสะระตี่เลยค่ะ

นี่คือ กะปอม สุดเท่ค่ะ นี่ก็เมนูเด็ดเช่นกันค่ะ

[size=16pt]บัดนาว..อาหารอีสานพื้นบ้านเฮากลายเป็นเมนูเลิศหรูของต่างชาติไปแล้วค่ะ

เพียงฝันจ๋า น่าเสียดายที่ช่วงนี้หากั๊บแก่ไม่ได้เลยค่ะ
    เพราะเดี๋ยวนี้ตุ๊กแกก็กำลังเป็นที่ฮือฮามากๆค่ะ
    ราคาตัวละเป็นหมื่นเป็นแสน แพงยิ่งกว่าทองคำเสียอีกค่ะ
    [/size]

[color=brown] เดี๋ยวนี้ มีตุ๊กแกเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสนค่ะ อิ อิ

นายจิรายุสต์ หรือ เสี่ยต๊ะ เอียดตรง อายุ 42 ปี ชาวอำเภอย่านตาขาว จังหวัดตรัง นายทุนรับซื้อตุ๊กแก กล่าวว่า
    ตนรับซื้อตุ๊กแกจริง สำหรับตุ๊กแกที่จะรับซื้อนั้น ต้องมีน้ำหนักตัวตั้งแต่ 3 ขีด (300 กรัม) ขึ้นไป
    โดยราคาตุ๊กแกที่รับซื้อจะมีการลดหลั่นไปตามขนาดตัว เช่น น้ำหนัก 3.2 ขีด ราคา 13,000 บาท
    น้ำหนัก 3.5 ขีด ราคา 20,000 บาท น้ำหนัก 4 ขีด ราคา 30,000 บาท น้ำหนัก 4.5 ขีด ราคา 40,000 บาท
    น้ำหนัก 5.2 ขีด ราคา 60,000 บาท และน้ำหนัก 1 กิโลกรัม ราคา 200,000 บาท

6. piangfan said:

ทั่นยายขา!!! เพียงงฝันแวะมารับเมนู ทั่นยายก่อนค่ะ
    ขอเชิญทุกท่านมารับประทานอาหารจากทั่นยายค่ะ

แลหมู่เมนูร่ายเป็นลายศิลป์
    งามวิจิตจินต์โบกโลกวิถี
    ลาบฮวกก้อยเย้เย้ายวนฤดี
    คางคากควงตุ๊กแกแหล่งโปรตีน

เห็นลูกอ็อด กั๊บแก่ ไหนคางคก
    ชวนน้ำย่อยไหลย้อยจิงๆค่ะ อิอิ

ภูมิปัญญา เจ้าค่ะ เอิ๊กกกกกก

ทั่นยายขา!! ว่ากันว่า ตุ๊กแก เป็นพระเอกนะคะ
    ค่าตัวถึงได้แพงยิ่งกว่าราคาทองคำค่ะ

ตอนนี้ต้องพูดว่าเสียทองเท่าหัวจะไม่ยอมเสียตุ๊กแกให้ใครค่ะ อิอิ

เจ้าอึ่งอ่างเอาใส่ในจานแก้ว
    น้องเห็นแล้วผมพองสยองขน
    ชวนน้ำย่อยยอกย้อนเย้ายวนตน
    ช่างพิกลต่างต่างทุกอย่างไป

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เพียงฝันจ๋าเป็นอย่างไรไหนบอกหน่อย
    ทั้งลาบ ก้อย ที่ทำมาว่าจั๋งได๋
    หมกกะปอมหอมหวลชวนติดใจ
    เอาอีกมั้ยยายจะหามาให้ชิม ....

มีอีกหลายเมนูนะหนูจ๋า
    เห็นบอกว่าอยากจะลองของนิ่มๆ
    มีเมนูอีกมากมายอยากให้ชิม
    ต้องลองลิ้มแล้วจะรู้ ฮู้...หร่อยจัง

เพียงฝันจ๋า เห็นแล้วน้ำย่อยไหลย้อยแบบนี้ งั้นต้องหาเมนูพิสดารมาให้ชิมบ่อยๆดีมั้ยก๊ะ
    ในระหว่างที่รอเมนูอีสานมาเสริฟ ก็ทานอาหารฝรั่งลองท้องไปก่อนนะคะเอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สักวาสารพัดที่จัดสรร
    น้องเพียงฝันจัดมายลช่างขนขวาย
    สารพันอาหารทรมานกาย
    แทบทุรายทุรนจนทรมาน
    แค่ลูกอ๊อดลูกกบแทบจบแล้ว
    แม่น้องแก้วนำมาน่าสงสาร
    คนอิสานเขามาปรุงหุงหาทาน
    เป็นอาหารของภาคเขาเราเกรงกลัว
    แต่เจ้าแย้ทอดกระเทียมสิเยี่ยมยอด
    น้ำซ๊อสหยอดใส่เคล้าคลุกจนสุกทั่ว
    ทอดพอกรอบเคี้ยวกินไปได้ทั้งตัว
    ไม่หมองมัวยกนิ้วให้ไร้ใครเทียม
    มีตุ๊กแก่กับกระปอมขอยอมแพ้
    ใครเขาแน่ถ้าชอบใจใครว่าเยี่ยม
    ยกให้เขาเอาไปกันฉันขอเจียม
    ใจไม่เหี้ยมสงสารมันฉันขอไกล
    แฮมเบอรเก่อร์ของใครน่ะมาทิ้งอยู่
    เอาหมอนคู่มาประคบกบกันไว้
    แต่ไอ้ไส้ที่ฉันเห็นเป็นอะไร
    ใช่หรือไม่เจ้าเด็กน้อยปล่อยอยู่กลาง
    ช่างสรรคิดสรรหามาให้ลิ้ม
    อยากขอชิมแต่ปากฉันนั้นไม่กว้าง
    ทั่นยายจ๋าอยากจะลิ้มชิมตรงกลาง
    ช่วยจัดวางใส่จานมาอย่าช้าเอยฯ

โหยพักนี้แต่งกลอนไม่ค่อยเพราะเลยครับ สมองมันชักเฉื่อยแล้วครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. loofanee said:

สาธุ
    แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญในประเทศไทย

10. ปีศาจ said:

สวัสดีครับทุกท่าน
    ขอขยายความเรื่องการแต่งกลอนสักวาสักหน่อยนะครับ
    กลอนสักวา

กฎ
    ๑. ขึ้นต้นด้วย สักวา ลงท้ายด้วย เอย
    ๒. หนึ่งบทมี ๔ คำกลอน(๑ คำกลอนคือสองบาท หรือ ๔ วรรค)หากจะแต่งต่อไปอีกให้ขึ้นบทสักวาใหม่ ไม่ต้องมีสัมผัสต่อเนื่องกัน
    ๓. แต่ละวรรคใช้คำ ๖ - ๙ คำก็ได้

ที่มา : จากหนังสือหลักการประพันธ์
    โดยอาจารย์เริงชัย ทอง

เช่น

สักวาดาวจรเข้ก็เหหก
    ศรีษะตกหันหางขึ้นกลางหาว
    เป็นวันแรมแจ่มแจ้งด้วยแสงดาว
    น้ำค้างพราวปรายโปรยโรยละออง
    ลมเรื่อยๆเฉื่อยฉิวต้องผิวเนื้อ
    ความหนาวเหลือทานทนกมลหมอง
    สกุณากาดุเหว่าก็เร่าร้อง
    ดูแสงทองจับฟ้าขอลาเอย...

(ถ้าจะแต่งต่อก็ต้องขึ้นสักวาให้ครับ)

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com