ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เพียงฝันจ๋าได้ข่าวว่าเท้าที่โดนมอไซค์ทับยังไม่หายหรือคะ อย่าวางใจนะคะ
    ต้องไปเช็คให้ละเอียดว่ามีปัญหาอะไรซ่อนอยู่หรือเปล่า อย่าปล่อยไว้นานค่ะ
    เด๊ยวจะกลายเป็นปัญหาบานปลายนะคะ

ทั่นยายขาหายไปไหนคะ ทิ้งบ้านให้แมงมุมชักใยค่ะ
    หรือว่าไปกะหนุ่มผมยาว บ้างว่าทั่นยายมีแควนคงไปเที่ยวกะแควน ค่ะ อิ อิ
    เพียงฝันจ๋าไปเอาข่าวมาจากไหนว่าทั่นยายไปกะหนุ่มผมยาวขอแก้ข่าวหน่อยค่ะ
    ทั่นยายไม่มีทั้งหนุ่มผมสั้นผมยาวนั่นแหละค่ะ แหม ...ใครเขาจะอยากมาเป็นแควนกะทั่นยายคะ
    โก๊ะขนาดนี้ แถมแก่จนน้ำหมากกระจายแบบนี้หน่ะ มีแต่เราที่แอบไปชอบเขาฝ่ายเดียวอ่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ที่จริงแควนเคยมีค่ะ แต่เลิกกันไปนานแสนนานแล้ว จะหาแควนใหม่ก็จนปัญญา
    เฮ้อ..หาจนอ่อนใจก็หาไม่เจอสักที เลิกหาแล้วค่ะ ไม่อยากมีแล้วฟงแควน
    ตอนนี้อยากมีเพียงเพื่อนเท่านั้น คอยถามไถ่สุขทุกข์กันบ้าง คอยเป็นกำลังใจให้กันบ้าง
    ดีกว่ามีแฟนค่ะ (อดีตคนเคยมีแฟนคอนเฟิร์มค่ะ อิ อิ )
    แค่นี้ก็พอเพียงและเพียงพอแล้วค่ะ แต่....เพื่อนก็ไม่คบอ่ะทำไงดีคะ แง แง

เอาเพลงมายืนยันว่า....แฟนเคยมีแต่ตอนนี้เลิกกันแล้ว ...

http://www.pleng.com/song.php?song_id=014357

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อ้ายหนุ่มผมยาว พี่นพฯไม่รู้จักน่ะน้องเพียงฝัน รู้จักแต่อ้ายหนุ่มที่ท่านยายปิ๊งตอนไปทานข้าว
    เจอร้านเดียวกัน แล้วทั่นยายก็เลยเบลอๆ มาจนบัดนี้
    แหม...เขิลจังเลยค่ะ มีคนรู้ทัน ว่าทั่นยายต้องมนต์ของใครคนหนึ่ง
    จนสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัวทำให้เบลอๆมาจนบัดนี้ พี่นพจ๋า ทั่นยายก็กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ค่ะ
    พยายามตั้งใจไม่เพ้อเจ้อ แต่มันคอยจะล้ม เหลวอยู่ตลอดเลยค่ะ
    อ๊ะ.. เขาว่าหนามยอกต้องเอาหนามบ่ง งั้นทั่นยายจะ.....สมมุติว่าเขารัก... ไปพรางๆก็แล้วกันค่ะ
    เผื่ออาการเพ้อเจ้อแบบธรรมดามาเจออาการเพ้อเจ้อกว่าแบบนี้ น่าจะหายเบลอได้นะคะ อิ อิ

http://www.4shared.com/audio/dDlrhjs...f2b68b68bce347

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ส่วนน้องรักวันที่13-17เมษายนที่ผ่านมาน้องรักไปปกิบัติธรรมมาค่ะ
    น้องรักจ๋า อนุโมทนาบุญกับน้องรักด้วยนะคะ ที่ได้ไปปฎิบัติธรรมมาค่ะ
    ยินดีด้วยนะคะที่น้องรักได้มีโอกาสสะสมบุญบารมียิ่งๆขึ้นไปแบบนี้ ค่ะ
    แบบนี้อีกหน่อยทั่นยายคงตามน้องรักไม่ทันแล้วล่ะ ยังไงก็ขอให้ทั่นยายเกาะชายเสื้อไปด้วยคนนะคะ

วันนี้ได้รับ MSM น่ารักๆของน้องรักหลายข้อความเลยค่ะ ขอบคุณที่คิดถึงทั่นยายเสมอนะคะ
    น้องรักมีอะไรก็เข้ามาคุยกันที่วัดเกาะก็ได้นะคะ พี่ ป้า น้า อา ที่นี่จะต้อนรับน้องรักด้วยความอบอุ่นเสมอค่ะ

มอบเพลงเพราะๆให้น้องรักฟังคลายเหงาค่ะ
    คิดถึงเธอ
    http://www.youtube.com/watch?v=rajCl-2QN68

หายใจออกก็เหงา หายใจเข้าก็คิดถึง
    http://www.youtube.com/watch?v=-kXSFToKo3E&feature=related

4. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย

เพียงฝันจ๋าได้ข่าวว่าเท้าที่โดนมอไซค์ทับยังไม่หายหรือคะ อย่าวางใจนะคะ
    ต้องไปเช็คให้ละเอียดว่ามีปัญหาอะไรซ่อนอยู่หรือเปล่า อย่าปล่อยไว้นานค่ะ
    เด๊ยวจะกลายเป็นปัญหาบานปลายนะคะ ( ทั่นยาย )

ขอบคุณทั่นยายค่ะ เกือบปรกติแล้วค่ะ

ตอนนี้เดินได้ปรกติค่ะ แต่ยังต้องงดวิ่งวิ่งสักระยะค่ะ

กระดูกแตกส่วนปลายที่นิ้วแม่เท้าข้างขวาค่ะ
    มีแผลฉีกขาดต้องใช้เวลาสักระยะค่ะ
    ปัจจุบันแผลหายสนิทแล้วค่ะ
    เป็นที่ส่วนปลายนิ้วแม่เท้าจะหายช้ากว่าส่วนอื่นของร่างกายค่ะ
    ขอบคุณทั่นยายและทุกๆท่านที่เป็นห่วงค่ะอาการโดยทั่วไปปรกติค่ะ กะดิกนิ้วเดินปรกติค่ะ

แป่วมาชนกลางอากาศกับทั่นยายนี่เองค่ะ

สาธุกับคุณน้องรัก ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ค่ะ
    เพียงฝัน ขอเกาะชายผ้าทุกๆท่านค่ะ สาธุๆค่ะ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยายขา..เกิดแก่สงสัยจังเลยว่าทั้งพระภิษุ(รูปปั้น) และเทวดา ท่านประคองโถอะไรในมือค่ะ
    สงสัยมาหลายเพลาแล้ววันนี้มีโอกาสเลยขอถามสักหน่อยนะค่ะ
    ต้องขอโทษ เกิดแก่ ด้วยค่ะที่ไม่ทราบคำตอบเหมือนกัน
    คือทั่นยายก็ ไม่ได้ถามไกด์ด้วยค่ะแต่หากให้เดา ก็คงต้องตอบว่าเป็นหม้อน้ำมนต์
    หรือเครื่องสักการะของพม่าค่ะ เอ..ไม่ทราบพี่นพทราบหรือเปล่าคะ
    หากพี่นพทราบช่วยตอบด้วยค่ะว่าเป็นอะไร หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไรค่ะ
    เดี๋ยวทั่นยายไปค้นหาข้อมูลที่ชัวร์ๆให้ค่ะ รอแป๊บค่ะ แต่เป็นแป๊บยาวๆนานๆหน่อยนะคะ อิ อิ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

กระดูกแตกส่วนปลายที่นิ้วแม่เท้าข้างขวาค่ะ
    มีแผลฉีกขาดต้องใช้เวลาสักระยะค่ะ ปัจจุบันแผลหายสนิทแล้วค่ะ
    เป็นที่ส่วนปลายนิ้วแม่เท้าจะหายช้ากว่าส่วนอื่นของร่างกายค่ะ
    ขอบคุณทั่นยายและทุกๆท่านที่เป็นห่วงค่ะอาการโดยทั่วไปปรกติค่ะ กะดิกนิ้วเดินปรกติ
    หากหมอบอกว่าไม่มีปัญหาอะไรก็น่าจะวางใจได้ค่ะ แต่กอ็ย่าเพิ่งวางใจนะคะ
    เพราะเห็นครูวิทย์บอกว่า เท้าของเพียงฝันจะบวมๆหายๆอยู่บ่อยๆแสดงว่าข้างใน
    น่าจะมีอะไรที่ยังอักเสบอยู่ หากเป็นเอ็นหรือกระดูกก็ตามต้องรักษาให้หายดีค่ะ
    ไม่งั้นจะเกิดปัญหาตามทีหลังๆได้ค่ะ

ข้อมือทั่นยายเคยหลุด เพราะยกของที่มีน้ำหนักมากเกินไป ตอนนั้นก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร
    ปล่อยปละละเลยมานาน จนปัจจุบันนี้ข้อมือข้างนี้ ไม่ค่อยมีแรงและจะปวดโดยไม่มีสาเหตุบ่อยๆ
    และมีเสียงกึก กึกเวลาหมุนข้อมือ ด้วยค่ะ ยกของหนักมากไม่ได้ ถ้าหนักเกินไปจะปล่อยมือเอง
    โดยอัตโนมัติทันทีค่ะ ฉะนั้นอย่าวางใจนะคะ ต้องเช็คให้แน่ใจค่ะ เอาใจช่วยขอให้หายไวๆนะคะ

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

วันนี้ทั่นยายปรากฏตัวแล้ว ตอบเสียหลายกระทู้เลย สงสัยกลัวขาดทุนที่ไม่ได้เข้ามานานน่ะครับ 555

น้องเพียงฝันยังไม่หายดี คราวหน้าต้องระวังหน่อยน่ะครับ เนื้อหุ้มเหล็ก ขอให้หายเร็วๆครับ

เรื่องหมอนรองกระดูกเคลื่อน ผมก็เป็นครับ เป็นข้อที่สามจากก้นกบขึ้นมา เกิดจากครั้งแรกลื่นหกล้ม แล้วไปรักษาด้วยกายภาพก็หายมาพักหนึ่ง
    มาเกิดอีกครั้งบังเอิญไปยกของหนักด้วยความประมาท ปรากฏว่าก้มยกของ พอเงยขึ้นมาต้องทิ้งของเลย มันร้าวไปถึงขา แล้วทรุดตัวลง ไปหาหมอ
    ที่รพ.ธนบุรี คุณหมอก็จับไปถ่วงตุ้มนอนบนเตียงถ่วงอยู่ 3 วัน แล้วก็ให้กลับบ้าน จ่ายยาแก้อักเสบเส้นเอ็นมาให้ทาน 3 อาทิตย์ ครั้งที่ 3 เมื่อ 5 ปีที่แล้ว
    ครับ ก้มลงไปจะล้างมือที่ก๊อกสนามในบ้าน เสียงดังกึ๊กที่หลัง แล้วก็ทรุดตัวลงไปนอนเดินไม่ได้ นอนอยู่เกือบหนึ่งชม. ที่บ้านไม่มีใครอยู่ จนคิดว่าแย่
    แน่ๆ จะเป็นอัมพฤกษ์หรือเปล่า นอนๆ พอดี รปภ.หมู่บ้านขับจักรยานมาเซ็นชื่อ เลยตระโกนเรียก ให้มาช่วยพยุงเข้าบ้าน โทรเรียกภรรยากลับบ้าน
    พอมาถึงก็ให้ขับไปส่งโรงพยาบาล คุณหมอบอกที่เดิม ต้องผ่าตัด ด้วยความกลัว เพราะเห็นเพื่อนผ่าแล้ว พอหายก็เดินกระย่องกระแย่ง ก็เลยไม่ยอมผ่า
    บอกหมอขอทานยาไปก่อน ขอกลับไปนอนคิดก่อน ครั้งนี้นอนอยู่รพ.สองวัน ค่อยยังชั่ว แต่ยังเจ็บร้าวขาขวา ก็เลยกลับบ้าน ถึงเวลาหมอนัดก็ไม่ยอมไป
    ซื้อยาแก้อักเสบรูมาตอยด์ มาทานเอง ทานไปจนค่อยยังชั่ว ก็เลยไปเล่นฟิตเนส บริหารกล้ามเนื้อหลังอย่างเดียว จนเดี๋ยวนี้ ห้าปีแล้ว หลังแข็งแรง แต่
    มีปัญหาคือเดินช้าไม่ได้ ยืนนานไม่ได้ จะปวดเมื่อยหลัง และเสียวเส้นที่ขาขวา ต้องคอยไปนวดจับเส้นบ่อยๆ จับครั้งหนึ่งก็หายไปพักนึง ทำอย่างนี้มา
    จนกลายเป็นชีวิตที่ต้องกระทำทุกเดือน แต่ก็ไม่ต้องผ่าตัดครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ดีใจจังทั่นยายกลับมาแล้ว
    แม้จะแผ่วจะผิวจะปลิวผิง
    ยังดีกว่าเงียบไปไม่ประวิง
    เกรงจะลืมทุกสิ่ง เกรง ชิ่ง ไกล
    แม้ทั่นยายจะห่างหายไปบ้าง ด้วยภาระกิจ หน้าที่ การงาน แต่คงไม่ชิ่งไปไหนไกลหรอกค่ะ
    คงจะวนเวียนอยู่แถวๆนี้แหล่ะ เพราะเพื่อนผ้องน้องพี่ยังอยู่ที่นี่จะหายไปไหนได้คะ...

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

วันนี้ทั่นยายปรากฏตัวแล้ว ตอบเสียหลายกระทู้เลย สงสัยกลัวขาดทุนที่ไม่ได้เข้ามานานน่ะครับ 555
    มิได้กลัวขาดทุนหรอกค่ะพี่นพ แต่กลัวได้กำไรน้อยตะหาก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
    ทราบมาว่า พี่นพเองก็สุขภาพไม่ค่อยเหมือนกัน เป็นนั่นเป็นนี่บ่อย ดีที่พี่นพมีศรีภรรยาและลูกๆที่น่ารัก
    คอยดูแลอย่างใกล้ชิด จึงทำให้อาการเจ็บป่วยหายทั้งหลายโดยเร็ว แถมตอนนี้มีหน้าที่ต้องคอยดูแลน้องฮานะ
    หลานสาวสุดที่รัก คุณปู่จึงต้องท่องเอาไว้ว่า... เป็นอะไรม่ายด้ายน๊า..เดี๋ยวเจ้าหลานสาวโวยวายเอา..อิ อิ
    ขอให้พี่นพมีสุขภาพที่แข็งแรงตลอดไปค่ะ

10. paobunjin said:

วันนี้ดีใจจังเลย ที่ทั่นยายเข้ามาแล้วได้ข่าวจากพวกเราทั่วหน้ากันเลย
    ตั้งแต่ ครูวิทย์ เพียงฝัน น้องรัก คุณนพฯ เกิดแก่
    ที่ทุกๆคนเงียบหายไปนานๆ ก็เพราะมีปัญหาต่างๆกันไป
    ก็ขอให้ครูวิทย์ดูแลตัวเองดีๆนะ ให้หายป่วย หายจากการไม่สบายไวๆเถิดนะ
    เพียงฝันก็อย่าประมาทอีกล่ะ ระวังตัวให้มากๆ ดูแลตัวเองดีๆนะ
    น้องรักก็คงจะสบายดีขึ้น ที่ได้ไปปฏิบัติธรรมมาบ้าง และคงมีคนดูแลอยู่ ใช่ไหม?
    คุณนพกรณ์ ก็คงจะดีขึ้นๆเรื่อยๆนะครับ คนหนุ่มเหลือน้อยอย่างพวกเราก็เป็นงี้แหละ เดี๋ยวเป็นโน่นเป็นนี่ ดีที่ผมไม่ค่อยเป็นอะไรเท่าไหร่ เพราะคงเนื่องจากที่ต้องไปสนุกอยู่กับการทำงานทุกๆวัน ขับรถไปกลับวันละ4ชม.คงจะเกือบๆ400กม. มันก็เลยไม่มีเวลามาเจ็บปวด เหอ เหอ
    พอทั่นยายกลับมาบ้าน ก็รู้สึกได้เลยว่า บ้านไม่เงียบเหงาแล้ว ไหนจะเสียงตะบันหมาก ไหนจะเสียงเรอ เอิ๊กๆๆ ไหนจะเสียงพูดจ๋อยๆทักคนโน้นที ถามคนนี้ที ได้เปิดฟังเพลงที่ทั่นยายเอามาฝากด้วย บางเพลงก็เป็นเพลงโปรดที่เคยฟังอยู่ ทำให้คิดถึงความหลังครั้งเก่า ที่ยังเป็นหนุ่มใหม่ๆเลย ฮา ฮา หายเหงาไปเยอะเลย....
    เกิดแก่ก็เหมือนกัน อย่าลืมมาเขียนกลอนสนุกๆให้พวกเราได้อ่านกันบ่อยๆเน้อ
    ทั่นยายก็เหมือนกัน อย่าหายไปนานๆบ่อยๆอย่างนี้อีกนะ แบบว่า โดนัท อ่ะ อิอิ
    ใครที่มีเวลาว่างๆบ้าง ก็ไปอ่านกลอนที่บ้านลุงเปามั่ง เน้อ เผื่อว่า อาจจะมีอะไรๆซ่อนอยู่ในนั้นบ้างก็ได้น๊า ฮา ฮา

ลุงเปา เจ้าเก่า
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/