ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นบีบี เกิดแก่ ตาเปา ครูวิทย์ เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

ขอนำข่าวบุญมาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันนะคะ เพื่อผู้ใดมีจิตศรัทธาจะทำบุญกับหลวงปู่จวน กุลเชฏโฐ ค่ะ

ด้วยวัดเจติยาคีรีวิหาร (ภูทอก) เป็นวัดเก่าแก่ดังเดิมของบ้านนาคำแคน ได้มีการก่อสร้างศาลาปฏิบัติธรรมบนภูทอก
    ซึ่งเป็นภูเขาหินปูน โดยมีทางขึ้นลงเป็นบันไดไม้ มีอายุกว่า ๔๐ ปี (นำก่อสร้างโดยหลวงปู่จวน กุลเชฏโฐ)
    ทุกวันจะมีพระภิกษุ สามเณร และผู้ที่แสวงบุญต่าง ๆ ตลอดจนนักท่องเที่ยวใช้ขึ้นลงเป็นประจำ
    แต่สภาพปัจจุบันได้ชำรุดทรุดโทรมเป็นอย่างมาก ไม่แข็งแรงดังเดิม เกรงว่าจะไม่ปลอดภัยสำหรับผู้ใช้สอย

บมจ.ธนาคารกรุงไทย จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายร่วมบริจาคทุนทรัพย์ เพื่อดำเนินการปรับปรุงซ่อมแซมสะพานไม้ทาง
    ขึ้นภูทอกดังกล่าวข้างต้น โอกาสนี้ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายได้โปรดอำนวยพร
    ให้ท่านผู้ใจบุญและครอบครัวประสบ แต่ความสุข ความเจริญ ด้วยจตุรพิธพรชัย มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ
    และความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานยิ่ง ๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ

โดยทุกท่านสามารถบริจาคกผ่านบริจาคผ่านช่องทาง Teller Payment (รับเฉพาะเงินสดเท่านั้น) โดยแจ้งชื่อวัดเจติยาคีรีวิหาร (ภูทอก)
    ฟรีค่าธรรมเนียมใช้ TRANSACTION CODE "TCHACA" ในการทำรายการ "CHARITY CODE : 7081"
    หรือ โอนเข้าบัญชีชื่อ "วัดเจติยาคีรีวิหาร (ภูทอก)" ประเภทออมทรัพย์ บมจ.ธนาคารกรุงไทย บึงกาฬ เลขที่บัญชี 447-0-26469-5

หากต้องการใบอนุโมทนาบัตร โปรด Mail แจ้งคุณดาวเรือง เพียงเกษ หรือคุณนวฤกษ์ เนาวรังษี สาขาบึงกาฬ
    โทร 04-249-1756 ถึง 59 Fax 04-2491-1760

อนุโมทนามิค่ะ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

[color=purple] รูปปั้นพระเจ้ามินดง (Mindon Min, ครองราชย์ พ.ศ. 2394–2421)

หลังจากที่พม่าเสียดินแดนทางใต้ให้อังกฤษแล้ว การเมืองของพม่าก็มีแต่ความวุ่นวายมีการชิงบัลลังค์กันเนืองๆ
    จนเกิดการปฏิวัติครั้งใหญ่ในพม่า เริ่มต้นด้วยการเข้ายึดอำนาจโดยพระเจ้ามินดง มิน (Mindon Min )
    ซึ่งชิงบัลลังค์มาจากพระเจ้าปะกัน มิน (Pagin Min, ครองราชย์ พ.ศ. 2389–2394)
    ซึ่งเป็นพระเชษฐาต่างพระชนนี สมัยของพระเจ้ามินดง (พ.ศ.2394-2421) เป็นสมัยรุ่งเรืองสุดท้ายของพม่า
    พระเจ้ามินดงทรงเห็นว่าต้องยอมโอนอ่อนผ่อนตามอังกฤษเท่านั้น คือทางรอดของพม่า
    พระองค์จึงเริ่มปฏิรูปประเทศพม่าจนล้ำหน้าชาติอื่นๆ ในเอเซียในเวลานั้น

พระนคร และ พระราชวังมัณฑะเลย์

แผนผังของพระราชวังมัณฑะเลย์ วางผังได้อย่างเป็นระบบระเบียบ

พระเจ้ามินดง มิน ขึ้นครองราชต่อจากพระเจ้าพุกาม มิน หรือ ปะกัน มิน (Pagin Min )
    มีพระนางเสกขรเทวีเป็นพระอัครมเหสี พระองค์พยายามพัฒนาประเทศพม่า เพื่อต่อต้านการรุกรานของอังกฤษ
    และพระองค์ได้สถาปนากรุงมัณฑะเลย์ ซึ่งยากต่อการรุกรานจากภายนอก ขึ้นเป็นเมืองหลวงแห่งใหม่
    แต่ก็ยังไม่เพียงพอที่จะหยุดยั้งการรุกรานจากอังกฤษได้

พระเจ้ามินดงทรงเสด็จมาที่พระราชวังมัณฑะเลย์

ทรงสร้างเมืองมัณฑะเลย์ซึ่งตั้งอยู่เหนือเมืองอมรปุระขึ้นเป็นราช ธานีตั้งแต่ พ.ศ.2400
    นาม มัณฑะเลย์ ได้มาจากชื่อเขาซึ่งตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของตัวเมือง เขานี้เป็นเขาศักดิ์สิทธิ์
    ตำนานกล่าวว่า พระพุทธองค์และพระอานนท์ได้เสด็จมาประทับพักที่นั่น พระพุทธองค์ได้ประทานพุทธทำนายไว้ว่า
    เมื่อพุทธศาสนาครบ 2,400 ปี จักเกิดมีเมืองใหญ่เป็นศูนย์กลางของพุทธศาสนาขึ้นที่เชิงเขาแห่งนี้
    พระเจ้ามินดงจึงทรงกระทำให้พุทธทำนายเกิดเป็นความจริง โดยทรงย้ายราชธานีจากอมรปุระ
    มายังเมืองมัณฑะเลย์ เมืองนี้มีนามอีกนัยหนึ่งว่า รัตนบูชา ซึ่งก็งดงามได้สมกับที่เป้น รัตนบูชาจริงๆ

ท้องพระโรงยอดประสาทคือที่ประชุมขุนนางเพื่อว่าราชการต่างๆ

ตามประวัติกล่าวว่า พระตำหนักนี้ถูกชะลอหรือย้ายมาจากเมืองอมรปุระ ซึ่งเป็นราชธานีก่อนมัณฑะเลย์
    พระที่นั่งองค์นี้เป็นไม้สักทองทั้งหลัง งดงามด้วยสถาปัตยกรรมช่างแห่งมัณฑะเลย์เรียกกันว่า
    “พระราชวังมณเฑียรทอง” หรือ Golden Palace

พระเจ้ามินดงได้ทรงให้รื้อพระที่นั่งมณเฑียรทอง จากพระราชวังเก่าที่อมรปุระมาก่อสร้าง
    วัดชเวนันดอ (Shwenandaw Temple) หรือ ชเวนันดอว์จอง (Shwenandaw Kyaung )
    ในเขตพระราชวังมัณฑะเลย์ พระองค์สร้างวัดขึ้นเพื่อเป็นอนุสรณ์สถาน ในคราวฉลอง
    พุทธศตวรรษที่ ๒๔๐๐ และเป็นวัดที่พระเจ้ามินดงทรงเสด็จมานั่งสมาธิ ปฎิบัติธรรมเสมอ
    และพระองค์ก็ได้สวรรคตลงที่พระที่นั่งพระองค์นี้ ดังนั้นวัดนี้จึงมีความสวยงามหลากหลายด้วย
    ลายไม้แกะสลักเสลาที่งดงามอันหาที่ติมิได้

พระเจ้ามินดงทรงอุปถัมภ์การทำสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่ ๕ และให้จารพระไตรปิฏก
    ไว้ในศิลาจารึกจำนวน ๗๒๙ หลัก ถือว่าเป็นหนังสือจารึกที่ใหญ่ที่สุดในโลก
    และพระองค์ยังได้สร้างเจดีย์ครอบหลักจารึกพระไตรปิฎกไว้

เมื่อพระราชโอรสคือ พระเจ้าสีป่อ เสด็จขึ้นสืบราชสมบัติ โปรดฯให้ย้ายออกไปสร้างใหม่เป็นเขตสังฆาวาส
    ณ ด้านนอกพระราชวังในปี 1880 ตามที่พระเจ้ามินดงรับสั่งไว้ก่อนสวรรคต พระราชวังแห่งนี้จึงรอดพ้น
    จากการถูกระเบิดทำลายในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 จึงนับว่าเป็นพระราชวังแห่งมัณฑะเลย์แท้ๆ
    เพียงแห่งเดียวที่ยังคงเหลืออยู่จนถึงปัจจุบัน

วัดชเวนันดอ (Shwenandaw Temple) หรือ ชเวนันดอว์จอง (Shwenandaw Kyaung )

[size=16pt]

สถูปเก็บอัฐิของพระเจ้ามินดง มิน
    Photograph of Mindon Min’s Tomb at Mandalay in Burma (Myanmar)
    Mindon Min (reigned 1853-187

พระเจ้ามินดงทรงมีพระชนมายุถึง ๖๗ พรรษา อยู่ในราชสมบัติ ๒๖ปี ก็เสด็จสวรรคต ทรงได้ตรัสสั่งไว้ว่า
    ให้สร้างพระมหาปราสาทบรรจุพระบรมศพของพระองค์ไว้ในนั้นเพื่อเป็นอนุสรณ์สถาน ไม่ให้ถวายพระเพลิง
    นับเป็นกษัตริย์พม่าพระองค์เดียวที่พระบรมศพได้รับการอัญเชิญลงในพระหีบไม้จันทน์หอม
    แล้วแผ่ทองคำจำหลักเป็นลายเครือวัลย์ ประดับเนาวรัตน์ทองคำหุ้มพระหีบ แล้วตั้งพระบรมศพไว้ในพระมหาปราสาท
    ที่สวรรคตนั้นก่อน เมื่อก่อพระมหาปราสาทปูนแล้วเสร็จใน ๗ วัน ก็เชิญหีบพระบรมศพขึ้นตั้งบนบุษบกทองคำ
    แห่ไปบรรจุไว้ ไม่มีการถวายพระเพลิงอย่างพระราชประเพณีเดิม

สงครามอังกฤษ - พม่าครั้งที่ 3 พ.ศ 2421-2428
    Third Anglo-Burmese War

(ซ้าย) ศุภยาคยี (กลาง) ศุภยาลัต (ขวา) พระเจ้าธีบอหรือสีป่อ (พ.ศ.2421-242

หลังจากพระสิ้นพระเจ้ามินดง กษัตริย์พระองค์ต่อมาคือพระเจ้า ธีบ่อ หรือ สีป่อ (Thibow )
    พระเจ้าสีป่อทรงเป็นพระราชโอรสของพระเจ้ามินดง กับเจ้าหญิงจากเมืองสีป่อ ในดินแดนไทใหญ่
    มีพระนามเดิมว่า เจ้าชายหม่องปู ( Maung Pu) เสด็จพระราชสมภพเมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2402
    ที่กรุงมัณฑะเลย์ เมืองหลวงของราชอาณาจักรพม่าในเวลานั้น

พระองค์ได้ขึ้นครองราชสมบัติเมื่อวันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2421
    พระเจ้าสีป่อนั้นแม้จะไม่ได้อยู่ในเกณฑ์ที่จะเป็นรัชทายาท เพราะเป็นเพียงลูกยาเธอชั้นผู้น้อย
    แต่ด้วยความช่วยเหลือจากพระนางอเลนันดอ พระมเหสีองค์หนึ่งของพระเจ้ามินดงผู้เป็นพระราชบิดา
    และเหล่าขุนนางชั้นสูงกลุ่มหนึ่ง พระองค์ได้ทรงเสกสมรสกับพระนางศุภยาลัต พระราชธิดาของพระเจ้ามินดง
    กับพระนางอเลนันดอ และพระขนิษฐาร่วมพระราชบิดาเดียวกัน ซึ่งพระนางศุภยาลัต เป็นบุคคลที่ทรงอิทธิพล
    ต่อการตัดสินพระทัย ในเหตุสำคัญต่างๆ ของพระเจ้าสีป่อเป็นอย่างมาก

รัชสมัยของ พระเจ้าธีบ่อ พระองค์ทรงมีบารมีไม่พอ ที่จะควบคุมพระราชอาณาจักรได้
    เพราะพระเจ้าธีบอไม่สนใจราชการบ้านเมืองเท่าไหร่นัก ซ้ำอ่อนแอตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของมเหสีศุภยาลัต
    และขุนนาง จึงทำให้เกิดความวุ่นวายขึ้นไปทั่ว ในบริเวณชายแดน ในที่สุดพระองค์ได้ตัดสินพระทัย
    ยกเลิกสนธิสัญญากับอังกฤษ ที่พระเจ้ามินดงได้ทรงกระทำไว้ และได้ประกาศสงครามกับอังกฤษเป็นครั้งที่สาม
    ในปีพุทธศักราช 2428 ผลของสงครามครั้งนี้ ทำให้อังกฤษสามารถเข้าครอบครองดินแดนประเทศพม่าเอาไว้ได้ทั้งหมด
    จึงเป็นเหตุทำให้พม่าต้องเสียเมืองทั้งหมดให้อังกฤษในที่สุด

มัณฑะเลย์ จึงเป็นราชธานีสุดท้ายของพม่า หลังจากที่พระเจ้ามินดงมาก่อสร้างพระราชวังมัณฑะเลย์ แค่ 28 ปี
    อังกฤษก็ตีเมืองมัณฑะเลย์แตกในปี พ.ศ. 2367 พระเจ้าธีบอซึ่งโอรสของพระเจ้ามินดง จึงเป็นกษัตริย์องค์สุดท้ายของพม่า
    และถูกส่งไปอินเดีย โดยไม่ได้กลับพม่าอีกเลย สมบัติทุกชิ้นถูกอังกฤษขนเอาไปไม่เว้นแม้แต่ราชบัลลังก์นกยูง
    สัญลักษณ์แห่งราชวงศ์และพระที่นั่งสิงหนาทในท้องพระโรงใหญ่ที่เป็นทองคำประดับด้วยเพชร พลอย ทับทิม อัญมณี
    อันมหาศาลก็ถูกขนไปไว้ที่ประเทศอังกฤษ ไม่เว้นแม้แต่สัญญลักษณ์แห่งราชวงศ์

ข้อมูลจากหนังสือเกร็ดสนุกในอดีต โดย น.พ.วิบูล วิจิตรวาทการ
    ข้อมูลจากเวปpantip.com
    ข้อมูลจาก http://www.allmyanmar.com/new%20allm...ar%20burma.htm

3. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ พี่ชาย(นพ) ลุงเปา ทั่นยาย คุณบีบี คุณครูวิทย์ น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

กราบขอบคุณทุก ทุก ท่านในวันนี้ (5 พ.ค.2554)
    ที่ท่านมีของขวัญอันยิ่งใหญ่
    คำอวยพรอันมีค่ากว่าสิ่งใด
    ส่งมาให้ในปีนี้แสนปรีเปรม

ขออำนาจประสาทพรสะท้อนกลับ
    ให้ท่านรับความสนุกสุขเกษม
    ให้รื่นรมณ์สมใจได้อิ่มเอม
    ให้ปรีเปรมสุขสันต์ทุกวันคืน

เกิดแก่ขอขอบพระคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ทุกท่านค่ะ
    ต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่ เข้ามาช้า เนื่องด้วยเหตุหลายประการ

โมทนาสาธุ ค่ะ ทั่นยาย

4. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

[color=maroon]เกิดแก่ขอขอบพระคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ทุกท่านค่ะ
    ต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่ เข้ามาช้า เนื่องด้วยเหตุหลายประการ

โมทนาสาธุ ค่ะ ทั่นยาย

[/quote]

พี่เกิดแก่ขา มาช้าดีกว่าไม่มาค่ะ ขอบคุณพี่เกิดแก่ค่ะ

ทั่นยายขา นกพิราบคาบข่าวด่วนมาฝากค่ะ
    ตอนนี้คุณครูวิทย์ออกสนามรบอยู่ที่
    สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือค่ะ
    ตั้งแต่วันที่ 9-13 ค่ะ
    หลังจากนั้นยังมีอบรมธรรมะต่อที่
    วัดเปรียงปราณบุรีวันที่17-18 ค่ะ
    ขอแจ้งให้ญาติธรรมทุกท่านรับทราบค่ะ
    จบข่าว ขอบคุณค่ะ

สาธุ ค่ะทั่นยาย

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นบีบี เกิดแก่ ตาเปา ครูวิทย์ เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

เกิดแก่ขอขอบพระคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ทุกท่านค่ะ
    แหม..กว่าเจ้าภาพจะมาตัดเค็กฉลองวันเกิดได้ ทำเอาทั่นยายรอทานเค็กจนเหงือกแห้งเลยค่ะ

ทั่นยายขา นกพิราบคาบข่าวด่วนมาฝากค่ะ
    ขอบคุณ นกพิราปตัวน้อยมากๆค่ะ ที่กรุณาแจ้งข่าวให้ทราบ
    เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับครูวิทย์แล้วค่ะ คุยกันนานพักใหญ่ๆเชียวค่ะ
    ไม่ทราบว่าน้ำหมากทั่นยาย จะท่วมหูครูวิทย์หรือเปล่าสิคะ

6. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา คุณวิทย์ฝากขอบคุณมายังทั่นยายค่ะ

ทั่นยายขา สงสัยครูวิทย์อบรมชีวเพื่อที่จะไปแข่งขันโอลิมปิคค่ะ
    เด๋วเพียงฝันจะชวนทั่นยาย พี่เกิดแก่ ลุงเปา พี่นพ และญาติธรรมทุกท่านไปเชียร์ถึงขอบสนานค่ะ

เพียงฝันแอบมองทั่นยายอยู่ไกลๆค่ะ
    ฟังสำเนียงสำนวนทั่นยายเป็นคนที่น่ารักน่าเอ็ดดูค่ะ ดูสวยไปหมดค่ะ อิอิ

ปลื้มทั่นยายมากๆค่ะ

พี่เกิดแก่ขา สบายดีนะคะ (วันนี้กดโทรหาคนดีไม่รับสายค่ะ)
    มาฟ้องศาลทั่นยายค่ะ อิอิ

ขอบคุณพี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ทั่นยาย
    และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สาธุค่ะ

จันทร์แรมเปล่งแสงเพียงครึ่ง
    ฝันวันหนึ่งจันทร์จะเต็มดวง
    เหมือนใจฉันคอยเฝ้าห่วง
    ใจเต็มดวงรอเธอมอบมา

7. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชาย(นพ) ลุงเปา คุณครูวิทย์ คุณบีบี น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

น้องเพียงฝันจ๋า... พี่เกิดแก่ต้องขอโทษอย่างมากเลยนะค่ะ ที่ไม่ได้รับสายของน้อง
    เพราะขณะนั้น ตัวกับไส้ เอ้ย..ไม่ใช่ตัวกับโทรศัพท์อยู่กันคนละทางค่ะ มาเห็น
    มีสคอล อีกทีตอนตั้งนาฬิกาปลุก เวลาก็ล่วงเลยไป 3 ทุ่มแล้วจะโทรกลับก็เกรงว่า
    น้องคงพักผ่อนไปแล้ว พี่เกิดแก่ สบายดีตามอาตมา เอ้ย..ตามอัตตาภาพค่ะ
    ยกโทษให้พี่เกิดแก่ด้วยนะคะนะนะนะนะนะนะนะนะนะอย่างอนนะเดี๋ยวไม่พาไป
    กินผักสดกับเผือกสดนะ

ทั่นยายจ๋า..เกิดแก่ก็อยากเจอทั่นยายอีกอะค่ะ เมื่อไรจะได้เจอกันอีกน้อ
    วันที่ 17 พค.2554 วัดตากฟ้าพระอารามหลวงจัดงานบุญงานใหญ่ค่ะ
    งานสลากภัต ส่วนราชการ พ่อค้า ประชาชน ไปร่วมจัดขบวนประกวด
    สำรับกับข้าว กันด้วยน๊าาาาวันนั้นของทุกปี จะมีการแต่งกายย้อนยุคด้วยนะค่ะ

8. piangfan said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เกิดแก่

[size=18pt]ยกโทษให้พี่เกิดแก่ด้วยนะคะนะนะนะนะนะนะนะนะนะอย่างอนนะเดี๋ยวไม่พาไป
    กินผักสดกับเผือกสดนะ

พี่เกิดแก่ขา ไม่มีโทษค่ะ ไม่ต้องยกให้หนักค่ะ
    ปล่อยโยนทิ้งทะเลไปค่ะ
    ขอบคุณพี่เกิดแก่ ที่แจ้งมาให้ทราบค่ะ
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เกิดแก่

9. kuwit said:

[size=20กราบสวัสดีครับ ทั่นยาย ลุงเปา คุณนพกรณ์ คุณเกิดแก่ น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านครับ
    มาแล้วววว มาถึงบ้านแล้วครับ จากบ้านไป15 วันเต็มๆ เหนื่อยน่าดูเลยครับกับการอบรม คงไม่ต้องสงสัยแล้วละครับว่า ครูวิทย์ เป็น สว.
    ไปเรียบร้อยแล้ว ตื่นมา7โมง อาบน้ำ ลงมา breakfast ฟาสแต่อาหารอะไรก็ไม่รู้ ทุกวันๆ ทานไม่ลงเลยครับ สงสัยจะติดกับรสชาติ
    อาหารของคนที่บ้าน คริ คริ แล้วก็เข้าอบรม กว่าจะเสร็จ 21.45 ไปเสียแทบทุกวัน เค้าคงเห็นว่าเราเป็นสว.หน้าเด็กมั้งครับ คงคิดว่าเราคงไหว
    เลยใส่ๆๆๆๆ ไม่ยั้งเล๊ยยย งานนี้ครูวิทย์ เออเร่อ ไปเลยครับ อุส่าห์นัดหมายทั่นยายว่าจะไปทานข้าวด้วย...แต่กลัวว่า อาหารโรงแรมจะเหลือน่ะครับ
    เลยไม่กล้าไปให้ทั่นยายเลี้ยง แต่คราวต่อไป ทั่นยายเตรียมตัวน๊ะครับ ครูวิทย์จะไปถล่ม ตอนนี้ครูวิทย์กะลังเมียงๆ มองๆ ว่าแถวบ้านทั่นยาย
    ร้านไหนอร่อยที่สุด 55555 กลัวทั่นยายจะหนีหน้าครูวิทย์แน่ๆเลยครับ
    ขอบคุณ ไปรษณีย์จ๋า ที่คอยนำข่าวมาบอกทั่นนยาย และเพื่อนๆนะครับ บอกแล้วว่า กลับมาคราวนี้จะไม่หนีไปไหนแล้ว รับรองๆ
    และกว่าจะมาก็เลยวันเกิดของคุณเกิดแก่ ขออวยพรย้อนหลัง คงไม่ว่ากันนะครับ คุณเกิดแก่

ถึงเวลาบรรจบครบรอบเกิด ก่อกำเนิดคนดีศรีสยาม
    เป็นที่รักเชิดชูทุกหมู่นาม เธอนะหรือคือนามเกิดแก่งัย
    ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพนิมิตรเชิญมาอวยพรให้
    มีความสุข ร่ำรวยทุกชาติไป คิดสิ่งไหนก็ให้ตอบสนอง
    อยากมีเงินเงินมากองทองเต็มบ้าน อยากมีหลานก็ใด้หลานสมสมัย
    อยากมีรัก ก็ได้รักสมดั่งใจ อยากอะไรก็ได้สมภิรมณ์ปอง
    ขอให้มีแต่ความสุขตลอดไปนะครับคุณเกิดแก่
    pt][/size]

10. เกิดแก่ said:

สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชาย(นพ) ลุงเปา คุณครูวิทย์ คุณบีบี น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน
    ขอบคุณค่ะคุณครูวิทย์ สำหรับคำอวยพร ขอพรทั้งหมดที่เกิดแก่ได้มาจงส่งผลสะท้อน
    ย้อนกลับไปยังคุณครูวิทย์ด้วยเทอญ

ดีใจจังเลยค่ะที่คุณครูวิทย์จะไม่หนีไปไหนอีก แต่เพื่อความมั่นใจว่าจะไม่หนีไปไหนจริง ๆ
    ถ้างั้นสงสัยว่าเราจะต้องยึดใบประกอบวิชาชีพฯไว้เป็นเอกสารสัญญาจะมั้ยเอ่ย ทั่นยาย น้องเพียงฝัน
    พี่ชาย ลุงเปา คุณบีบี ว่าดีมั้ยค่ะ ..อิอิ