ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ข้อความโดย: ลลลภณ
    ทั่นยายขา ขอบคุณค่ะ
    มีโอกาสจะแวะไปนมัสการ สาธุเจ้าค่ะ
    อนุโมทนาในกุศลจิตของเพียงฝันที่ตั้งใจจะไปกราบพระด้วยค่ะ _/\_

ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่นพ ลุงเปา อยู่มุมไหนของFacebook คะ
    เพียงฝันจ๋า หายังไงก็ไม่เจอทั่นยายหรอกค่ะ ทั่นยายไม่ได้เล่น FB ค่ะ
    แต่จะเจอพี่นพ และเกิดแก่แน่นอนค่ะ อย่าลืมจูงมือกลับมาวัดเกาะด้วยนะคะ อิ อิ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เรื่องความหลังฝังใจอย่าไปคิด
    แม้น้อยนิดก็ทำให้ใจร้าวฉาน
    เฝ้าครุ่นคิดจิตโศกตรมข่มวิญญาณ
    เก็บภาพนั้นออกจากใจไปฝังดิน

คิดเรื่องใหม่จำเรื่องใหม่สดใสกว่า
    วันข้างหน้าอีกยาวไกลใจผกผิน
    ท้องนภาอีกกว้างไกลใจโบยบิน
    ลืมให้สิ้นภาพเก่าเก่าที่ร้าวใจ....

มาต่อกลอนเพียงฝันค่ะ ตอนนี้สมองทั่นยายกำลังแล่นดีเลยฝึกหัดแต่งกลอนไปพรางๆค่ะ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

แว่วเสียงนาง

ระฆังแก้วแว่วเสียงสำเนียงหวาน
    กังสดาลหวานหูมิรู้หน่าย
    ทำนองขิมหวานซึ้งตราตรึงใจ
    พิณสามสายอ่อนหวานซ่านวิญญา

ดนตรีทิพย์พิมานแมนแดนสวรรค์
    จะเสกสรรทำนองใดชวนใฝ่หา
    สกุณีที่ส่งเสียงจำเรียงพา
    ฤาหวานกว่าเสียงนางกลางดวงใจ..

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

วัดตูม เคยไปมาแล้วครับ เชื่อกันว่า น้ำมนต์ที่อยู่ในเศียรพระนั้น (ปัจจุบันทางวัดนำไปผสมเป็นโอ่งๆ ให้คนตัก) หากนำไปดื่ม ไปอาบ อธิษฐานจิต ขอให้โรคภัยหาย ที่เป็นอยู่หายได้ครับ ส่วนวัดน้ำฮู ตั้งใจจะไป แต่ไม่ได้ไปสักครั้งครับ เป็นหนึ่งในวัดศักดิ์สิทธิ์ของประเทศครับ

ยินเสียงนางร้องคลอรินพิณสามสาย
    ให้ผ่อนคลายใจจิตคิดครวญหา
    เสียงร้องคลอล้อสายลมที่พรมพา
    ดังบอกว่ายังผูกพันมั่นฤทัย
    ดุจเสียงทิพย์ที่บรรเลงเพลงเสนาะ
    เสียงฉอเลาะออดอ้อนสะท้อนใกล้
    ใจบรรเจิดชื่นนักรักวิไล
    ดุจสายใยใจรักสุดภักดี.................
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

วัดน้ำฮูเป็นวัดเล็กๆค่ะ พี่นพ บรรยากาศสงบเงียบค่ะ
    จุดเด่นของวัดก็คือหลวงพ่ออุ่นเมือง เจดีย์และศาลของพระพี่นางสุพรรณกัลยาค่ะ

ละอองไอ...ใยรัก

สายลมอุ่นโอบห่มกายให้คลายหนาว
    ดนตรีเคล้ากล่อมหัวใจให้ไออุ่น
    แว่วกระซิบเพลงรักหวานซ่านละมุ่น
    หอมกริ่นกรุ่นจากดอกไม้ในพนา

ลอยละล่องละอองไอแห่งใยรัก
    งดงามนักละลิ่วไปในเวหา
    อยากจะเหินลอยได้ไปไขว่คว้า
    เก็บรักมาแนบไว้ใกล้ใกล้ทรวง...

แหม...เห็นบทกลอนอันอ่อนหวานของพี่นพแล้ว อดไม่ได้ที่จะต้องขอแจมด้วยคนนะคะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ตะละลุ่มตุ้มต๊ะเรียกมะรุม
    ตะละลุ่มตุ่มตุ๋มมะรุมฝัก
    เอามาทำแกงส้มอร่อยนัก
    พูดแล้วชักอยากชิมชวนลิ้มลอง

สรรพคุณทางยาหน่ะเป็นเลิศ
    สุดประเสริฐยาดีไม่มีสอง
    ทั้งฝักใบนั้นทานได้ใครลิ้มลอง
    แล้วจะต้องติดใจไปอีกนาน

มาเถิดหนาลองทำตำหรับเจ
    คงเลี่ยมเร้ รสชาดดีมีเปรี้ยวหวาน
    ตามด้วยเต็มอีกสักนิดอย่าคิดนาน
    เปรี้ยว เค็ม หวาน นั้นกลมกล่อมแล้วล้อมวง..

7. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่ดาว พี่เดฟ ลุงโจ พี่วรรณ พี่บุษ
    ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ ลุงบีบี ครูวิทย์
    พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ถูกไฟรักเผาใจจนไหม้หม่น
    เกินจะทนเยียวยารักษาแผล
    ใจเกรียมไหม้ไร้ใครไว้ดูแล
    เจ็บที่แผลกลางใจไฟเผาทรวง

ทั่นยายขา น่าทานจังเลยค่ะ จะกินก่อนแระ อิอิ
    ทั่นยายขา ครูวิทย์หายไปค่ะ
    ขอบคุณพี่เกิดแก่ค่ะ รายนี้เสม่ำเสมอเช่นเดียวกับทั่นยายค่ะ
    ขอบคุณพี่นพ ลุงเปาค่ะ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เพียงฝันจ๋าแอบทานก่อนไม่รอทั่นยาย เดี๋ยวท้องเสียนะเอ้อ...อิ อิ อิ

ทุกข์อะไรไหนจะเท่ารักเราเก้อ
    ต้องชะเง้อเดียวดายใจเป็นแผล
    เก็บรักซ่อนฝังไว้ไม่เหลียวแล
    รักษาแผลที่ชอกช้ำระกำทรวง

ต่อกลอนเพียงฝันค่ะ ม่ายรู้น้องสาวเราแอบไปอกหักรักคุดมาจากไหนน๊า เอิก เอิ๊ก เอิ๊ก

9. เกิดแก่ said:

แม้อกหักรักคุดแสนสุดช้ำ
    จะจดจำไว้ให้เป็นเช่นรอยแผล
    ไม่จำรักที่มักง่ายใส่ดวงแด
    ปลอยลอยแพทิ้งลงแม่คงคา

*-* อิอิ แจมด้วยนะค่ะน้องเพียงฝัน ทั่นยาย

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เกิดแก่จ๋า นานๆจะมาแจมสักครา จะมาแบบธรรมดาได้งัยจริงงั้ยคะ
    จับเกิดแก่มาเป็นนางเงือกเสียเลยดีมั้ยเนี่ย เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

เงือกน้อย

เสียงป๋อมแป๋มตูมซ่าส์น่าสงสัย
    เอ๋...เสียงใครแหวกว่ายในน้ำหว่า
    อ้อที่แท้ก็เกิดแก่แม่กานดา
    ลงไปทำอะไรหนาในวารี

ปลาสวายอยู่ทางซ้ายว่ายเคลียคลอ
    โน่นปลาหมอแหวกว่ายไปเร็วรี่
    นั่นปลากรายและปลานิล ปลาอินทรี
    เอ๊ะ...ตรงนี้ปลาอะไรหน้าคล้ายคน

แก้มก็ป่อง ตาก็โต โห..ตัวใหญ่
    ดำผุดว่ายไปมาน่าสับสน
    ดูไกลๆคล้ายๆปลาหน้าเหมือนคน
    ชักสับสนคนอะไรหน้าคล้ายปลา เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก