แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

กระทู้: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. forjune said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakorn ดูโพสต์
    สวัสดีครับ

ที่ไม่แนะนำทักษา 42 เพราะว่า ผลรวมได้ทักษา 63 ชื่อหนักกว่าสกุล และทักษา 24 ก็มีความรักนำตามด้วยปัญญา ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นความสำเร็จด้วยปัญญาและโชค หากใช้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร แต่เลข 6 เป็นศุภโชคก็จริง แต่จิตใจอ่อนไหว และเป็นเลขโลกียะ ประกอบกับคุณบอกว่าชีวิตลำบาก หากใช้ทักษานี้ จะยิ่งอ่อนไหว จิตใจไม่เข้มแข็งจึงไม่ได้ให้ไป แต่หากคุณต้องการ ก็จะคิดให้เป็นทางเลือกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
    ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
    ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
    ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาความรู้ดุจนักปราชญ์
    ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
    ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
    ณัฏฐ์ญดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ดังปราชญ์
    ขอบคุณอาจารย์นพมากๆเลยนะคะ สำหรับชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ทั้งหมด ดิฉันจะนำชื่อที่มีทักษา 24 และ 42ไปให้คุณแม่เลือกชื่อให้เพื่อให้เป็นสิริมงคลในชีวิตต่อไปค่ะ
  2. Ms67 said:
    อาทิตฌานศ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
  3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Ms67 ดูโพสต์
    อาทิตฌานศ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
    ตอบแล้วน่ะครับอีกกระทู้
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  4. forjune said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakorn ดูโพสต์
    สวัสดีครับ

ที่ไม่แนะนำทักษา 42 เพราะว่า ผลรวมได้ทักษา 63 ชื่อหนักกว่าสกุล และทักษา 24 ก็มีความรักนำตามด้วยปัญญา ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นความสำเร็จด้วยปัญญาและโชค หากใช้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร แต่เลข 6 เป็นศุภโชคก็จริง แต่จิตใจอ่อนไหว และเป็นเลขโลกียะ ประกอบกับคุณบอกว่าชีวิตลำบาก หากใช้ทักษานี้ จะยิ่งอ่อนไหว จิตใจไม่เข้มแข็งจึงไม่ได้ให้ไป แต่หากคุณต้องการ ก็จะคิดให้เป็นทางเลือกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
    ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
    ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาความรู้ดุจนักปราชญ์
    ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
    ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
    ณัฏฐ์ญดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ดังปราชญ์
    อาจารย์นพคะ ชอบชื่อสุดท้ายค่ะ ณัฏฐ์ญดา แต่ถ้าจะเปลี่ยนจาก ณัฏฐ์ญดา เป็น ญดาณัฏฐ์ จะได้มั้ยคะ ความหมายจะเหมือนเดิมหรือเปล่า เหมาะสมมั้ยคะ ถ้าความหมายเปลี่ยนไปจากเดิมแปลว่าอะไร สามารถนำมาใช้ตั้งชื่อได้มั้ยคะ
  5. ภาณี เดชะพันธ์ said:
    ตั้งชื่อให้หลานชายค่ะ
    นามสกุล ดาโหะ
    เกิดวันเสาร์ที่23สิงหาคม 2557
  6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ ภาณี เดชะพันธ์ ดูโพสต์
    ตั้งชื่อให้หลานชายค่ะ
    นามสกุล ดาโหะ
    เกิดวันเสาร์ที่23สิงหาคม 2557

สวัสดีครับ
    นามสกุล ดาโหะ ทักษา 15 ตกทักษารุ่งเรืองดี ชื่อที่ใช้ ควรใช้ทักษา 45 เป็นมงคลนาม บอกถึงปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกคนรวยการเงินรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรรับชายวันเสาร์

ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม
    ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
    วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล
    สิริศักดิ์ แปลว่า อำนาจที่รุ่งเรือง,อำนาจที่ประเสริฐ
    ตรัยศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจสามโลก
    ธีระศักดิ์ แปลว่า ผุ้มีปัญญาและพลัง
    กานต์ศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันน่าพึงพอใจ
    วิชิตศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
    วรัตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  7. mafuang said:
    ขอชื่อใหม่ค่ะ
    1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ศุภจิต ( 22 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 ) เปลี่ยนชื่อได้อย่างเดียวคะ
    2. วันเกิด(จ-อ) : วันศุกร์ 26 พ.ย. เวลา : 14.34 น. ปี : ระกา
    3. เพศ : หญิง
    4. อาชีพ : นักศึกษา เรียนคณะรัฐศาสตร์ อยากเป็นข้าราชการ
    5. เหตุผล : ไม่ค่อยถูกกับพ่อและย่า อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย ขี้เกียจ เบื่อง่าย ขี้รำคาญ ขี้อาย ไม่มั่นใจในตนเอง ไม่มีความกล้า ไม่ค่อยพูด พูดจาเอาใจคนอื่นไม่เป็น
    เชื่อคนง่าย ชอบเพ้อฝัน สุขภาพไม่ค่อยดีเป็นซีสและไทรอยด์ ไม่มีเพื่อน มีโลกส่วนตัวสูง ไม่ชอบให้ใครมายุ่งวุ่นวายกับตัวเอง ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
    ความรักมักไม่สมหวัง มีแฟนก็มักจะโดนหลอก มีมือที่สาม หรือ หาแฟนยาก เป็นคนคิดมาก มักชอบเครียดเรื่องการเรียนกลัวเรียนไม่จบ
    การเงินกลัวไม่มีเงินใช้พ่อแม่ไม่มีเงินส่งให้เรียนต้องไปขอย่า เรื่องอนาคตการทำงานกลัวไม่มีงานทำ เรื่องให้คนอื่นยืมมักไม่ได้คืน โดนโกงตลอด
    ขออนุญาตพ่อแม่ได้คะ
    6. รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของ เดือนพฤศจิกายนและเดือนธันวาคม พ.ศ.2558 ด้วยคะ

ขอบคุณคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mafuang : 02-15-2015 เมื่อ 05:26 PM
  8. forjune said:
    สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามอาจารย์นพค่ะ พอดีว่าชอบชื่อสุดท้าย คือ ณัฏฐ์ญดา แต่ว่า จะสลับจากณัฏฐ์ญดา เป็นญดาณัฏฐ์ จะได้มั้ยค่ะ แล้วความหมายของชื่อจะเหมือนเดิมมั้ย สามารถสลับและนำมาตั้งชื่อได้มั้ยค่ะ รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ อยากทราบจริงๆค่ะ และตั้งใจจะนำไปตั้งชื่อเพราะชอบชื้อนี้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
  9. แนนน้อย said:
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนว่า นามสกุลทักษา 34 ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 65 พอจะได้ไหมคะ
    1. เกิดวันจันทร์ ที่ 24 มีนาคม ปีขาล เวลา 13.40
    2. อาชีพ พนักงานรัฐวิสาหกิจค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย แนนน้อย : 02-13-2015 เมื่อ 12:07 PM
  10. forjune said:
    สอบถามแทนคุณแม่ค่ะ คุณแม่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ แม่ดิฉันชื่อ นางเอื้อมพร ยอดมา เกิดวันศุกร์ที่21 มิถุนายน 2500 ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเพราะว่า เอื้อมพร มี ร เป็นกาลกิณีค่ะ อยากจะเปลี่ยนเพื่อเปนสิริมงคลแก่ชีวิต คุณแม่ไม่ได้ประกอบอาชีพ เพราะคุณแม่เคยประสบอุบัติเหตุเมื่อหลายปีก่อน จนต้องตัดขาเดินไม่ได้ ดวงคุณแม่ไม่ค่อยดี สุขภาพค่อนข้างมีปัญหามีโรคประจำตัว จึงรบกวนอาจารนพตั้งชื่อให้คุณแม่ดิฉันหน่อยนะคะ นามสกุลยอดมา มีทักษา 21 ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นพล่วงหน้าเลยคร้าาา